KD dịch vụ quảng cáo thì chi phí quảng cáo có được đưa vào giá vốn?

• Thread starter hoabattu237
  • Ngày gửi
H

hoabattu237

Guest
22/4/07
2
0
0
hanoi
Chào các bạn. Mình làm trong 1 lĩnh vực rất mới, vì thế có 1 số đặc thù riêng về chi phí muốn được các bạn tư vấn
DN của mình kinh doanh dich vu nhắn tin (nhắn tin theo cú pháp nhất định gửi đến 1 số nhất định (VD như 998, 8313...) để nhận được nhạc chuông, hình nền, hay cơ hội trúng thưởng do cty mình đưa ra)
Với đặc thù DV này, chi phí quảng cáo rất cao (chiếm 60-70% doanh thu). Thực chất là chi phí sản xuất kinh doanh vì không có quảng cáo thì không ai biết đến DV của mình, và mình không thể bán được DV. Nhưng trong hóa đơn đầu vào vẫn bị ghi là chi phí quảng cáo. Vậy mình sẽ phải hạch toán vào giá vốn hay chi phí quảng cáo?
Bên mình có dịch vụ là các game nhắn tin trúng thưởng. Khách hàng sẽ nhận được giải thưởng của cty nếu may mắn. Giải thưởng này thông thường bằng tiền, và thực chất cũng là chi phí SXKD (vì cty mình bán cơ hội trúng thưởng cho khách hàng). Vậy mình có thể hạch toán các chi phí này vào giá vốn không? Và trong trường hợp giải thưởng là tiền mặt, mình cần giấy tờ gì để được chấp nhận là chi phí hợp lí.
Cám ơn các bạn đã đọc

Khóa học Quản trị dòng tiền
B

bé Sa mê Cá kho

User đã bị cấm truy cập
23/4/07
18
0
0
116
1000
trường hợp của bạn có khá nhiều công văn trả lời nhưng mình nhớ không rõ lắm. Bạn lên mạng search theo gợi ý của mình
+ về quảng cáo bạn tìm công văn 3338/Tct-pccs thì phải
+ về giải thưởng bạn tìm công văn; hướng dẫn về giải thưởng Jackpot mình quên mất số
Hai trường hợp của bạn đều là chi phí hợp lý cả
vì là đặc thù ngành kinh doanh của bạn

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
hoabattu237 nói:
Chào các bạn. Mình làm trong 1 lĩnh vực rất mới, vì thế có 1 số đặc thù riêng về chi phí muốn được các bạn tư vấn
DN của mình kinh doanh dich vu nhắn tin (nhắn tin theo cú pháp nhất định gửi đến 1 số nhất định (VD như 998, 8313...) để nhận được nhạc chuông, hình nền, hay cơ hội trúng thưởng do cty mình đưa ra)
Với đặc thù DV này, chi phí quảng cáo rất cao (chiếm 60-70% doanh thu). Thực chất là chi phí sản xuất kinh doanh vì không có quảng cáo thì không ai biết đến DV của mình, và mình không thể bán được DV. Nhưng trong hóa đơn đầu vào vẫn bị ghi là chi phí quảng cáo. Vậy mình sẽ phải hạch toán vào giá vốn hay chi phí quảng cáo?
Chi phí quảng cáo bị khống chế theo Luật thuế TNDN nằm ở trong Chi phí quản lý. Với đặc thù của loại hình kinh doanh dịch vụ nhắn tin, chi phí quảng cáo sẽ gắn liền với doanh thu nên bạn có thể đưa chi phí quảng cáo vào giá vốn. Tuy nhiên, bạn cần xử lý khéo léo chi phí này để nó luôn gắn với doanh thu mà bạn ghi nhận.

hoabattu237 nói:
Bên mình có dịch vụ là các game nhắn tin trúng thưởng. Khách hàng sẽ nhận được giải thưởng của cty nếu may mắn. Giải thưởng này thông thường bằng tiền, và thực chất cũng là chi phí SXKD (vì cty mình bán cơ hội trúng thưởng cho khách hàng). Vậy mình có thể hạch toán các chi phí này vào giá vốn không? Và trong trường hợp giải thưởng là tiền mặt, mình cần giấy tờ gì để được chấp nhận là chi phí hợp lí.
Cám ơn các bạn đã đọc
Bạn hạch toán chi phí này vào chi phí bán hàng, không đưa vào giá vốn. Thực chất đây là chi phí khuyến mại.
Theo Luật Thương mại, hoạt động khuyến mại, kết quả khuyến mãi cần được đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước về thương mại, thông tin về hoạt động khuyến mại phải được thông báo công khai. Nếu cơ quan thuế căn cứ vào Luật Thương mại để xác định chi phí hợp lý đối với hoạt động khuyến mại thì đó là bước đầu tiên bạn phải thực hiện. Khi khách hàng nhận giải thưởng thì cần có phiếu chi, chứng minh thư... Và nếu thu nhập từ việc trúng thưởng là 15.000.000 đồng thì bạn phải giữ lại 10% thu nhập để nộp thuế TNCN.

H

hoabattu237

Guest
22/4/07
2
0
0
hanoi
Cám ơn các bạn đã trả lời. Chúc các bạn 1 kì nghỉ 30/4 vui ve

B

bé Sa mê Cá kho

User đã bị cấm truy cập
23/4/07
18
0
0
116
1000
Bạn hạch toán chi phí này vào chi phí bán hàng, không đưa vào giá vốn. Thực chất đây là chi phí khuyến mại.
Theo Luật Thương mại, hoạt động khuyến mại, kết quả khuyến mãi cần được đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước về thương mại, thông tin về hoạt động khuyến mại phải được thông báo công khai. Nếu cơ quan thuế căn cứ vào Luật Thương mại để xác định chi phí hợp lý đối với hoạt động khuyến mại thì đó là bước đầu tiên bạn phải thực hiện. Khi khách hàng nhận giải thưởng thì cần có phiếu chi, chứng minh thư... Và nếu thu nhập từ việc trúng thưởng là 15.000.000 đồng thì bạn phải giữ lại 10% thu nhập để nộp thuế TNCN.

Theo bạn thì khuyến mại là gì?
tôi nhớ không nhầm thì có lần bạn đã giải thích là "khuyến khích mua đúng không"
Tôi hiểu ý của bạn là chơi game mà được trao giải thì là khuyến mại. Okie
nhưng ở trường hợp này người ta k mua 1 cái gì cả mà chỉ nhắn tin để trúng thưởng.
Người chơi game nhưng phải bỏ tiền(nhắn tin) để dược giải
Do đó, ở đây doanh thu là tiền (được chiết) khi người ta nhắn tin. còn chi phí là giải thưởng (đương nhiên là cả quảng cáo)
Việc trao giải bạn có công khai trên báo chí phải không
do đó thủ tục
đương nhiên phải có số điện thoại cảu người trúng giải
phiếu chi, chứng minh thư (tất nhiên)
và nó chỉ hợp lý với người ngoài công ty bạn
còn việc trích 10% giá trị giải thưởng hoàn toàn đúng

Sửa lần cuối:
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Nhầm roài, "mại" là bán. Khuyến mại là khuyến khích bán hàng.
Thế cậu có biết đến từ "gái mại dâm" không? (Ngẫm là ra liền à)

bé Sa mê Cá kho nói:
Theo bạn thì khuyến mại là gì?
tôi nhớ không nhầm thì có lần bạn đã giải thích là "khuyến khích mua đúng không"

nhưng ở trường hợp này người ta k mua 1 cái gì cả mà chỉ nhắn tin để trúng thưởng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA