DN có phải đóng BHXH cho người lao động trong thời gian điều trị tai nạn lao động?

• Thread starter duyvudn
  • Ngày gửi
D

duyvudn

Guest
16/11/04
15
0
0
Đà Nẵng
Các anh chị ơi cho em hỏi, khi trong DN xảy ra tai nạn lao động thì thời gian người lao động nghỉ việc để điều trị doanh nghiệp có phải đóng bảo hiểm cho người đó không ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Khi người lao động bị tai nạn lao động, người sử dụng lao động vẫn phải trả tiền lương trong thời gian chữa trị được tính theo mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng trước khi bị tai nạn lao động và vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội, nếu lao động đó vẫn thuộc biên chế của DN..

D

duyvudn

Guest
16/11/04
15
0
0
Đà Nẵng
Khi người lao động bị tai nạn lao động, người sử dụng lao động vẫn phải trả tiền lương trong thời gian chữa trị được tính theo mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng trước khi bị tai nạn lao động và vẫn phải đóng bảo hiểm xã hội, nếu lao động đó vẫn thuộc biên chế của DN..

Cảm ơn Tu Anh nhiều nha. Vậy mà em định cắt giảm bảo hiểm của người đó trong các tháng chữa trị bị tai nạn, vì em nghĩ thời gian đó cắt thì người lao động vẫn được bảo hiểm trả chứ.Ko fải vậy à?

K

ketoan3

Guest
18/5/07
18
0
0
Nha Trang
Khi NLĐ bị TNLĐ, đơn vị phải trả các khoản chi phí y tế để điều trị cho NLĐ cho đến khi ổn định (theo xác nhận của CQ ytế). Nếu DN có mua BH TNLĐ thì chi phí này do CQ BH chi trả, nếu không DN phải chi trả nhưng không được đưa vào phí đâu bạn ạ. Còn tiền lương và BHXH vẫn phải trích và đóng BHXH cho họ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA