Hỏi về kế toán các khoản thu chi hộ

• Thread starter nguyenngoc091089
  • Ngày gửi
N

nguyenngoc091089

Trung cấp
16/11/10
130
2
18
Hà Nội
Chào cả nhà!
Công ty em và một đối tác có cùng đi công tác nước ngoài.
Để thuận tiện cho công việc chi tiêu bên đối tác đã dự trù chi phí và nộp cho Công ty em 100tr trong đợt công tác đó (3 tháng) và bên em tiến hành chi các khoản như vé máy bay, visa, khách sạn chi phí ăn ở trong quá trình công tác đó.
Sau khi đợt công tác kết thúc sẽ tổng hợp và chia đều chi phí cho các bên.
Vậy khi nhận được tiền 100tr em cho vào tài khoản nào thì hợp lý ạ?
Trong quá trình chi tiền chung thì nên theo dõi ntn ạ
Khi kết thúc nếu thiếu tiền thu thêm hay còn thừa và trả lại thì hạch toán ntn ạ?
Em xin cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

longxu

Cao cấp
20/11/14
275
99
28
www.ketoan.biz
Chào cả nhà!
Công ty em và một đối tác có cùng đi công tác nước ngoài.
Để thuận tiện cho công việc chi tiêu bên đối tác đã dự trù chi phí và nộp cho Công ty em 100tr trong đợt công tác đó (3 tháng) và bên em tiến hành chi các khoản như vé máy bay, visa, khách sạn chi phí ăn ở trong quá trình công tác đó.
Sau khi đợt công tác kết thúc sẽ tổng hợp và chia đều chi phí cho các bên.
Vậy khi nhận được tiền 100tr em cho vào tài khoản nào thì hợp lý ạ?
Trong quá trình chi tiền chung thì nên theo dõi ntn ạ
Khi kết thúc nếu thiếu tiền thu thêm hay còn thừa và trả lại thì hạch toán ntn ạ?
Em xin cảm ơn!
Theo Thông tư 219/2013/TT-BTC (Điều 5, Khoản 7, Điểm d) thì không phải kê khai, tính nộp thuế GTGT, do các khoản thu hộ không liên quan đến việc bán hàng hóa, dịch vụ của Công ty ...

Về hạch toán,

khi nhân tiền chi hộ, ghi : nợ TK 111, 112/ có TK 3388 (100 triệu đồng)
Khi trả tiền chi hộ, ghi: nợ TK 3388/ có TK 111, 112

• Like
Reactions: nguyenngoc091089
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Việc chi hộ này có 2 trường hợp. TH1: Công ty bạn chi trả hộ tiền nhưng trên chứng từ gốc (hóa đơn, vé...) ghi tên, mst của bên được chị hộ thì bạn hạch toán như bạn longxu.
TH2: Hợp đồng 2 bên quy định cty bạn phải xuất hóa đơn cho bên được chi hộ và chứng từ gốc (hóa đơn, vé...) mang tên cty bạn thì bạn phải xuất hóa đơn GTGT nhưng không phải kê khai tính nộp thuế GTGT. Hạch toán như TH1

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA