Thuế GTGT tính trên phần chiết khấu ntn?

• Thread starter linhmuu
  • Ngày gửi
L

linhmuu

Guest
30/1/07
11
0
0
ha noi
Chào cả nhà, cho mình hỏi chút xíu về v/đ chiết khấu và thuế GTGT: Thuế GTGT được tính trên giá hàng bán hay giá bán đã trừ chiết khấu, có thể tính cả 02 cách trên ko, vì mình thấy các DN tính cả 02 cách trên.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Có hai loại chiết khấu, chiết khấu thương mại và chiết khấu thanh toán.

- Chiết khấu thương mại tính trên giá trị hàng hóa chưa có thuế nên thuế GTGT sẽ được tính xuôi bằng cách lấy giá bán đã trừ đi chiết khấu để nhân thuế suất

- Chiết khấu thanh toán tính trên giá trị hàng hóa đã có thuế GTGT. Lúc này phải tính ngược bằng cách lấy giá trị chiết khấu chia cho (1 + thuế suất), lấy tiền thuế GTGT trên hóa đơn được chiết khấu trừ đi giá trị vừa tìm được bằng phép tính chia ở trên.

Chào cả nhà, cho mình hỏi chút xíu về v/đ chiết khấu và thuế GTGT: Thuế GTGT được tính trên giá hàng bán hay giá bán đã trừ chiết khấu, có thể tính cả 02 cách trên ko, vì mình thấy các DN tính cả 02 cách trên.

V

Vihalley

Guest
- Chiết khấu thanh toán tính trên giá trị hàng hóa đã có thuế GTGT. Lúc này phải tính ngược bằng cách lấy giá trị chiết khấu chia cho (1 + thuế suất), lấy tiền thuế GTGT trên hóa đơn được chiết khấu trừ đi giá trị vừa tìm được bằng phép tính chia ở trên.

Nếu chỉ ghi số tiền chiết khấu thanh toán trên hóa đơn, mình phải tự động tính hả chị, nếu chỉ làm bút toán Nợ 331/ có 515 : số tiền chiết khấu ghi trên HD thôi có được ko ? :angel:

Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Chẳng hiểu sao mình lại giải thích thêm cái trường hợp chia ngược, không biết có ý gì vì hôm nay chưa nhớ ra. Xin lỗi bạn nhé!

nếu chỉ làm bút toán Nợ 331/ có 515 : số tiền chiết khấu ghi trên HD thôi có được ko ? :angel:
Được ạ.

D

dangductiep

Sơ cấp
6/1/09
9
0
0
BD
Thuế GTGT như mình đang làm thì chỉ tính trên giá đã chiết khấu.
VD bạn bán hàng cho KH hưởng 30% Ck thì thuế sẽ được hạch toán như sau
Nợ 131 Tiền BH
có 5112 Doanh thu
có 33311 Tiền Thuế Trên Giá Chua CK

Nợ 5112 (phần CK cho KH)
nợ 33311 (Thuế trên phần CK)
có 131
còn lại là phần thuế phải nộp. :058:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Thuế GTGT như mình đang làm thì chỉ tính trên giá đã chiết khấu.
VD bạn bán hàng cho KH hưởng 30% Ck thì thuế sẽ được hạch toán như sau
Nợ 131 Tiền BH
có 5112 Doanh thu
có 33311 Tiền Thuế Trên Giá Chua CK

Nợ 5112 (phần CK cho KH)
nợ 33311 (Thuế trên phần CK)
có 131
còn lại là phần thuế phải nộp. :058:
Theo tôi trường hợp này có thể hạch toán như sau :
Nợ 131 : Giá thanh toán.
Nợ 521 : Chiết khấu TM.
Có 5112 : Giá bán chưa thuế GTGT chưa trừ chiết khấu.
Có 3331 : Thuế GTGT phải nộp.

namkt

namkt

Trung cấp
13/9/06
154
0
16
hanoi
Theo tôi trường hợp này có thể hạch toán như sau :
Nợ 131 : Giá thanh toán.
Nợ 521 : Chiết khấu TM.
Có 5112 : Giá bán chưa thuế GTGT chưa trừ chiết khấu.
Có 3331 : Thuế GTGT phải nộp.

Quá chuẩn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA