Cách viết hoá đơn gtgt cho công ty nước ngoài

• Thread starter ngoc.sappire
  • Ngày gửi
N

ngoc.sappire

Guest
12/4/16
6
0
1
31
Công ty em cung cấp dịch vụ cho công ty Trung quốc làm thủ tục giải thể cty con của họ ở Việt Nam. Trong hợp đồng có ghi giá trị hợp đồng là :X vnđ ( tương đương với Y usd) ( 1usd ~ 22.500 vnđ). Khách hàng TQ thanh toán bằng usd vào tk usd của công ty em ( số tiền bao gồm 10% vat ( x.1,1 nhưng bị trừ do giao dịch ngân hàng từ nươc ngoài nên bị hụt đi còn Z usd). Bây giờ em phải viết hoá đơn như thế nào ạ?viết bằng tiền VND hay tiền USD theo số tiền đã nhận được hay số tiền trên hợp đồng và theo tỷ giá nào ạ? Anh chị giúp em với ạ?
Em cảm ơn anh chị ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoc.sappire

Guest
12/4/16
6
0
1
31
Câu hỏi vượt quá chuyên môn của mình mất rồi. Hóng cao nhân! :)
Em mới đi làm mà gặp trường hợp này em ko biết viết hoá đơn ra làm sao cho đúng :( mà khách hàng thì đòi hoá đơn um lên

N

ngoc.sappire

Guest
12/4/16
6
0
1
31
Em đang thắc mắc trường hợp bán hàng được thu bằng ngoại tệ thì có những trường hợp như nào, mấy hôm trước em cũng có tìm hiểu cái trang này bên ketoanthienung roi nhưng e thấy băn khoăn, liệu có phải xuất khẩu thì mới đc thu bằng ngoại tệ ko? Và trường hợp của công ty em coa đc coi là trường hợp xuất khẩu dịch vụ ko?

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Theo TT 39/2014/TT-BTC điều 16 khoản 2 quy định:
e) Đồng tiền ghi trên hóa đơn
Đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam.
Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.
Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.
Người bán đồng thời ghi trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn.
Trường hợp ngoại tệ thu về là loại không có tỷ giá với đồng Việt Nam thì ghi tỷ giá chéo với một loại ngoại tệ được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tỷ giá.
Hướng dẫn lập hóa đơn bán hàng hóa, dịch vụ trong một số trường hợp thực hiện theo Phụ lục 4 ban hành kèm theo Thông tư này.
Công ty em cung cấp dịch vụ cho công ty Trung quốc làm thủ tục giải thể cty con của họ ở Việt Nam. Trong hợp đồng có ghi giá trị hợp đồng là :X vnđ ( tương đương với Y usd) ( 1usd ~ 22.500 vnđ). Khách hàng TQ thanh toán bằng usd vào tk usd của công ty em ( số tiền bao gồm 10% vat ( x.1,1 nhưng bị trừ do giao dịch ngân hàng từ nươc ngoài nên bị hụt đi còn Z usd). Bây giờ em phải viết hoá đơn như thế nào ạ?viết bằng tiền VND hay tiền USD theo số tiền đã nhận được hay số tiền trên hợp đồng và theo tỷ giá nào ạ? Anh chị giúp em với ạ?
Em cảm ơn anh chị ạ

P

PhanThảo_BK

Guest
11/11/15
78
9
8
30
Em cảm ơn anh chị ạ
như bên mình là viết hóa đơn bằng tiền VNĐ, ghi tỉ giá trên HĐ, theo tỷ giá của NHNN. theo số tiền trên hợp đồng. còn số đã nhận, bạn hạch toán nợ 112, có 131: số tiền y, bút toán 2: nợ 6427, có 112: phí dv chuyển tiền.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Em cảm ơn anh chị ạ
Trước hết, dịch vụ bạn thực hiện cho khách hàng được thực hiện trên lãnh thổ Việt Nam => thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo quy định hiện hành và theo mình là 10%.

Tiếp theo, bạn thoả thuận với khách hàng phí dịch vụ là bao nhiêu thì khi xuất hoá đơn GTGT, sẽ phải xuất đúng đủ con số đó. Việc bạn nhận thanh toán bị trừ đi phí ngân hàng sẽ được hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp hoặc chi phí bán hàng / dịch vụ.

Khi xuất hoá đơn, bạn phải quy đổi tiền USD sang tiền đồng Việt Nam theo tỷ giá mua của NH tại thời điểm bạn nhận thanh toán (trong trường hợp này bạn đã nhận trước thanh toán rồi mới xuất hoá đơn).

N

ngoc.sappire

Guest
12/4/16
6
0
1
31
Trước hết, dịch vụ bạn thực hiện cho khách hàng được thực hiện trên lãnh thổ Việt Nam => thuộc đối tượng chịu thuế GTGT theo quy định hiện hành và theo mình là 10%.

Tiếp theo, bạn thoả thuận với khách hàng phí dịch vụ là bao nhiêu thì khi xuất hoá đơn GTGT, sẽ phải xuất đúng đủ con số đó. Việc bạn nhận thanh toán bị trừ đi phí ngân hàng sẽ được hạch toán vào chi phí quản lý doanh nghiệp hoặc chi phí bán hàng / dịch vụ.

Khi xuất hoá đơn, bạn phải quy đổi tiền USD sang tiền đồng Việt Nam theo tỷ giá mua của NH tại thời điểm bạn nhận thanh toán (trong trường hợp này bạn đã nhận trước thanh toán rồi mới xuất hoá đơn).
Chị ơi vậy trong trường hợp này em sẽ lấy tỷ hía của ngày hai bên kí kết hợp đôngf phải không ạ? Em vẫn giao liên 2 cho họ bình thường chứ ạ hay là lưu tại cuống và xuất cho họ một caia invoice giấy ạ? (Cái này tự làm)

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Chị ơi vậy trong trường hợp này em sẽ lấy tỷ hía của ngày hai bên kí kết hợp đôngf phải không ạ? Em vẫn giao liên 2 cho họ bình thường chứ ạ hay là lưu tại cuống và xuất cho họ một caia invoice giấy ạ? (Cái này tự làm)
Tỷ giá ngày nhận tiền thanh toán nhé, vì bạn đã nhận thanh toán rồi.
Nếu khách hàng không nhận hoá đơn GTGT thì bạn để nguyên cả 3 liên tại cùi và phát hành Invoice cho khách. (Thường thì hoá đơn GTGT không song ngữ nên các DN vẫn có thể sử dụng thêm invoice.)

D

daongahumg90

Sơ cấp
3/2/13
1
1
3
33
Hưng Yên
Có nghĩa là trong trường hợp như thế này mình phải viết
- Số tiền là USD xong ghi tỷ giá mua của ngày nhận được tiền đúng không ạ????

Nếu mình viết số tiền là VND được không và không ghi tỷ giá có đúng không???

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Có nghĩa là trong trường hợp như thế này mình phải viết
- Số tiền là USD xong ghi tỷ giá mua của ngày nhận được tiền đúng không ạ????

Nếu mình viết số tiền là VND được không và không ghi tỷ giá có đúng không???
Bạn có thể dùng 01 trong 02 cách nhé.

thuthaokt22

thuthaokt22

Sơ cấp
8/1/19
1
0
1
31
Vậy trường hợp này mình xuất với thông tin tên cty, mst, địa chỉ cty nước ngoài phải ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA