Hỏi về hóa đơn đầu vào chưa khai thuế bị mất xử lý thế nào?

• Thread starter suka-2015
  • Ngày gửi
S

suka-2015

Guest
13/5/15
156
6
18
E chào cả nhà!
Cả nhà cho e hỏi vụ này với ah:
1/ năm 2014 kt cũ cty em không khai thuế 1 số hóa đơn đầu vào và bị mất e phải mà thế nào?
2/ Nếu không hạch toán các hóa đơn đó thì công nợ cuối năm tính thế nào với nhà cung cấp? Ý là trên sổ sách của nhà cung cấp bán ra cho cty em là 1 tỷ 2 tiền hàng và thuế, còn công ty em trên sổ sách mua vào có 1 tỷ tiền hàng nhưng khi thanh toán bên em vẫn thanh toán đủ 1 tỷ 2 tiền hàng theo như chuyển khoản qua ngân hàng vậy thì trên sổ sách bên em sẽ là dư nợ 200 triệu ở TK 331 ah?
@ mà dõ dàng trên sổ sách của nhà cung cấp là cty em đã trả xong nợ với nhà cung cấp. Nhưng trên sổ sách công ty em thì lại là bên em còn dư nợ tại TK 331 của nhà cung cấp 200 triệu.
@@@ Mong cả nhà giúp em vụ này với ah?

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

rainbow111

Guest
11/5/16
84
4
8
33
Thứ 1: HĐ đầu vào bị mất nhưng chưa kê khai, ---> ko sao nhé. Nhưng sẽ có sao nếu HĐ đó có gtri lớn vì cty bn ko đk khấu trừ thuế, ko đk tính vào cp hợp lý cho HĐ đó.
Thứ 2: Bn ko hạch toán HĐ đó thì bn theo dõi nội bộ thôi :3 Mình đoán cái HĐ bị mất đó 200 tr hả??? :v MÌnh thấy đơn giản nhất và hơi tế nhị bn nhờ NCC đó viết cho bn cái HĐ giá trị 200tr. Bn trả họ tiền thuế. vậy là sổ bn lại đẹp như mới. có thể kê khai thuế và tính vào Cp cty ln

S

suka-2015

Guest
13/5/15
156
6
18
Thứ 1: HĐ đầu vào bị mất nhưng chưa kê khai, ---> ko sao nhé. Nhưng sẽ có sao nếu HĐ đó có gtri lớn vì cty bn ko đk khấu trừ thuế, ko đk tính vào cp hợp lý cho HĐ đó.
Thứ 2: Bn ko hạch toán HĐ đó thì bn theo dõi nội bộ thôi :3 Mình đoán cái HĐ bị mất đó 200 tr hả??? :v MÌnh thấy đơn giản nhất và hơi tế nhị bn nhờ NCC đó viết cho bn cái HĐ giá trị 200tr. Bn trả họ tiền thuế. vậy là sổ bn lại đẹp như mới. có thể kê khai thuế và tính vào Cp cty ln
E cảm ơn AC đã giúp em!
AC cho em hỏi là nếu em photo lại và xin bản sao y bản chính rồi cho lượng hàng vào chi phí có được không? còn thuế coi như không được khấu trừ?

R

rainbow111

Guest
11/5/16
84
4
8
33
Bn vẫn có thể cho vào cp sx của cty. nhưng khi làm báo cáo, quyết thoán thuế tndn, thì cp sẽ bị gạt ra, ko đk coi là cp hợp lý

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
Người mua làm mất hoá đơn đầu vào thì chỉ việc lập biên bản xác nhận sự việc với bên bán và đề nghị bên bán sao y bản chính liên 01 của hoá đơn bị thất lạc đó là có đầy đủ pháp lý để sử dụng kê khai khấu trừ thuế GTGT + hạch toán chi phí, các bạn nhé. Người làm mất hoá đơn sẽ chịu phạt vi phạm hành chính.

Đừng hướng dẫn người khác đi vào bụi rậm như rainbow11 nữa.

Các bạn vui lòng đọc thêm các quy định về hoá đơn chứng từ tại đây :
http://thuvien.webketoan.vn/files.php?cat=7

• Like
Reactions: Xa van xanh
R

rainbow111

Guest
11/5/16
84
4
8
33
Người mua làm mất hoá đơn đầu vào thì chỉ việc lập biên bản xác nhận sự việc với bên bán và đề nghị bên bán sao y bản chính liên 01 của hoá đơn bị thất lạc đó là có đầy đủ pháp lý để sử dụng kê khai khấu trừ thuế GTGT + hạch toán chi phí, các bạn nhé. Người làm mất hoá đơn sẽ chịu phạt vi phạm hành chính.

Đừng hướng dẫn người khác đi vào bụi rậm như rainbow11 nữa.

Các bạn vui lòng đọc thêm các quy định về hoá đơn chứng từ tại đây :
http://thuvien.webketoan.vn/files.php?cat=7

:D:D:D Đôi khi ko dám đối diện vs sự thật, nên thay vì đi đường thẳng, ngta lại chọn đi đường vòng :rolleyes::rolleyes: Hzz... Bên e cũng làm mất HĐ từ hổi 2015, chạy đi chạy lại vs thuế mệt đứt hơi. Xác nhận, rồi ký tá, thủ tục ... :(:(

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
:D:D:D Đôi khi ko dám đối diện vs sự thật, nên thay vì đi đường thẳng, ngta lại chọn đi đường vòng :rolleyes::rolleyes: Hzz... Bên e cũng làm mất HĐ từ hổi 2015, chạy đi chạy lại vs thuế mệt đứt hơi. Xác nhận, rồi ký tá, thủ tục ... :(:(
Là các bạn toàn tự làm khó mình. :( :(

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
EM thấy cứ báo mất đi cho tiện. nộp phạt 2-4tr còn hơn nhờ bên kia xuất lại phí còn cao hơn.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM
H

Hệ Thống Kế Toán

Trung cấp
:D Xuất lại hóa đơn khác thì các bạn tiện cái gì ah, hóa đơn giá trị cả tỉ đồng rủi ro quá cao. CQ Thuế có khả năng tra ra hàng đó bên bạn mua vào nhưng không kê khai -> đầu ra cũng ko có -> nguy cơ trốn thuế
Xuất lại hóa đơn khác -> tức là bên bạn mua hàng 2 lần (Theo sổ sách), bên bạn ko thể hiện nhưng thuế cũng có khả năng tra ra nhé -> tồn kho lớn -> xử lý tồn kho ..... Ngoài ra nhà cung cấp có sẵn tồn kho 1 tỉ để xuất cho các bạn? cả một hệ lụy phía sau :eek:
mánh thì cũng chỉ áp dụng tùy từng trường hợp cho phù hợp chứ ko phải lúc nào cũng ốp nguyên cách giải quyết đó vào.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Bạn chưa đọc hướng dẫn phía trên à?
ý em là bạn ý đang muốn nhờ bên kia xuất thêm 1 cái HĐ 200tr để bù vào. Thế nào cũng mất phí lại còn dính đến cái phần 200tr cũ không kê khai.
Nếu bây giờ bạn ý báo mất cái HĐ 200tr đó, lỗi phía bên mua làm mất thì phạt từ 2-4tr. Báo mất và nộp phạt xong xuôi, nhwof bên bán phô tô liên 1, kèm theo cái nộp phạt của bên mua thì vẫn kê khai bình thường. Như vậy thì có gì không đúng ạ??

V

vanhou

Sơ cấp
22/10/15
49
2
8
40
Em cũng gặp phải trường hợp này, công ty mua 1 chiếc xe máy từ năm 2012, giấy tờ xe mua đứng tên công ty, chị kế toán cũ không kê khai vào. Bây giờ giám đốc công ty muốn bán xe đó đi. em có trình bày là xe không đưa vào tài sản của công ty thì làm sao mà bán và xuất hoá đơn được. không biết e nói như thế có đúng không ah? Giám đốc bảo khai bổ sung vào đến khi em bảo đưa hoá đơn nhung c.ấy làm mất rồi. Em không biết xử lý như thế nào nữa. Anh/ chị nào biết giúp em với ahj. Em cảm ơn ah.

K

kimhuyen2707

Guest
9/8/13
3
2
3
Gia Lai
Bạn Viet Huong nói đúng rùi đóa, làm biên bản có xác nhận của hai bên v/v thất lạc hóa đơn, và Y/C Nhà CC cấp cho bản sao y liên 1 của hóa đơn đã bị mất.

yeuketoan2016

yeuketoan2016

Yêu nghề kế toán 0966735048
Mất hóa đơn nếu giá trị bé quá thì phải cân nhắc thuế tndn, vat so với giá trị bị phạt. nếu giá trị phạt lớn hơn giá trị kê khai chi phí thuế tndn, khấu trừ thuế thì đúng là ... coi như không có hóa đơn lợi hơn. Còn nếu ngược lại thì làm thủ tục báo mất.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA