Thu hỗ trợ chiết khấu quảng cáo, trưng bày hàng hóa... có phải xuất hóa đơn không?

• Thread starter anhdao208
  • Ngày gửi
A

anhdao208

Sơ cấp
3/3/14
1
0
1
TP HCM
Cả nhà ơi em có vấn đề nhờ mọi người giúp em với.
Em làm ở siêu thị. Siêu thị em ký hợp đồng với nhà cung cấp. Trong hợp đồng có các khoản mà bên em sẽ thu của NCC như sau:
+ Thu mở mã NCC mới
+ Thu mở mã hàng hóa mới;
+ Thu các khoản hỗ trợ như: Hỗ trợ chiết khấu doanh số ; chiết khấu bán hàng; Marketing; Brouche; Hao hụt......
+ Thu sinh nhật (NCC sẽ hỗ trợ bằng cách cấn trừ công nợ vào tháng có sinh nhật hoặc tiền mặt)
Như vậy các khoản thu trên siêu thị của em có phải xuất hóa đơn không ạ? Trươc giờ bên em chỉ lập phiếu chi cho NCC thôi.
Em thấy theo thông tư 39 thì ghi là các khoản hỗ trợ không xuất hóa đơn, nhưng có người thì lại bảo phải xuất hóa đơn.
Mọi người giúp em với.
Em cám ơn nhiều !!!!!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Cả nhà ơi em có vấn đề nhờ mọi người giúp em với.
Em làm ở siêu thị. Siêu thị em ký hợp đồng với nhà cung cấp. Trong hợp đồng có các khoản mà bên em sẽ thu của NCC như sau:
+ Thu mở mã NCC mới
+ Thu mở mã hàng hóa mới;
+ Thu các khoản hỗ trợ như: Hỗ trợ chiết khấu doanh số ; chiết khấu bán hàng; Marketing; Brouche; Hao hụt......
+ Thu sinh nhật (NCC sẽ hỗ trợ bằng cách cấn trừ công nợ vào tháng có sinh nhật hoặc tiền mặt)
Như vậy các khoản thu trên siêu thị của em có phải xuất hóa đơn không ạ? Trươc giờ bên em chỉ lập phiếu chi cho NCC thôi.
Em thấy theo thông tư 39 thì ghi là các khoản hỗ trợ không xuất hóa đơn, nhưng có người thì lại bảo phải xuất hóa đơn.
Mọi người giúp em với.
Em cám ơn nhiều !!!!!!!!!!
Các khoản hỗ trợ mà không kèm theo điều kiện phải thực hiện dịch vụ sửa chữa, bảo hành, khuyến mại, quảng cáo thì bên bạn không phải xuất hóa đơn. Nếu cấn trừ công nợ phải có biên bản đối trừ công nợ.

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Thực tế trong vbhn 16 và 17 cũng chưa rõ ràng vấn đề này nhưng có thể hiểu bản chất các khoản tiền liên quan tới việc cung cấp hàng hóa, dịch vụ sẽ phải xuất hóa đơn, còn lại các khoản được hỗ trợ sẽ ko phải kê khai, tính nộp thuế và xuất hóa đơn. Theo mình hiểu, thu mở mã NCC, mã hàng hóa sẽ phải xuất hóa đơn vì đây là dịch vụ NCC phải trả khi đưa hàng hóa vào siêu thị của bạn, các khoản còn lại là khoản hỗ trợ tài chính khác nên ko phải xuất hóa đơn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA