Hàng gia công xuất khẩu viết HĐ GTGT hay hóa đơn thương mai

• Thread starter phong hang hjhj
  • Ngày gửi
P

phong hang hjhj

Sơ cấp
16/11/14
42
2
8
30
Quốc Oai - Hà Nội
Anh chị cho em hỏi, khi xuất hàng hóa là hàng gia công xuất khẩu thì viết hóa đơn GTGT hay hóa đơn thương mại.
Em cảm ơn
[TBODY] [/TBODY]

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hao Nguyen Quan

Guest
13/5/16
9
5
3
Công ty mình là cty chế xuất, xuất ra nước ngoài thì chỉ cần hoá đơn thương mại
còn khi gia công và bán trong nước thì phải viết hoá đơn bán hàng (hoá đơn GTGT)

• Like
Reactions: Lê Tình 90
P

phong hang hjhj

Sơ cấp
16/11/14
42
2
8
30
Quốc Oai - Hà Nội
Bên em nhà thuê gia công cung cấp NVL cho bên e, khi gia công xong bên e xuất trả cho nước ngoài, vậy dùng hóa đơn GTGT được ạ. trc đó bên e xuất hóa đơn xuất khẩu, bây giờ hết nên e k biết phải viết hóa đơn nào? hì
Thanks anh nhé...

H

Hao Nguyen Quan

Guest
13/5/16
9
5
3
bên bạn có phải doanh nghiệp chế xuất không?
Bên mình chế xuất, mua NVL từ công ty mẹ, gia công rồi xuất hàng về cho công ty mẹ, chỉ cần invoice (hoá đơn thương mại) khi làm thủ tục hải quan là có thể ghi nhận đc doanh thu, theo đúng luật.
còn bán hàng nội địa thì vẫn phải xuất hoá đơn GTGT cho khách

P

phong hang hjhj

Sơ cấp
16/11/14
42
2
8
30
Quốc Oai - Hà Nội
em cũng k rõ, do em mới vào. Em chỉ biết là công ty thuê gia công cung cấp NVL cho bên em, bên em sau khi hoàn thành thì xuất thành phẩm cho cty đó. chứ k bán hàng trong nước. em k biết phải viết hóa đơn j?

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Theo văn bảo hợp nhât số 17 thì trong mọi trường hợp xuất khẩu hàng hóa, dịch vụ ra ngoài lãnh thổ việt nam thì ko cần phải lập hóa đơn bán hàng và hóa đơn GTGT. Nếu đơn vị chưa sử dụng hết hóa đơn xuất khẩu và vẫn có nhu cầu sử dụng thì tiếp tục được sử dụng nếu đủ điều kiện theo quy định tại khoản 3, điều 32, thông tư 39/2014. Trường hợp xuất khẩu tại chỗ thì bạn vẫn phải lập hóa đơn bán hàng hoặc GTGT như bán hàng trong nước

L

Lê Tình 90

Sơ cấp
18/12/19
2
0
1
33
Em chào anh!
Anh có văn bản hay thông tư nào vv gia công hàng xk chỉ cần sd hđ thương mại không ạ. Công ty e chót xuất 4 đơn mà chỉ dùng invoi, chưa phát hành hđ VAT. giờ gđ đang yêu cầu e gửi công văn lên thuế xác nhận vc sd invoi vẫn được hoàn thuế và đúng theo quy định. không sd hóa đơn gtgt. Em được biết có c.v: 11352-BTC ấy.
Em cảm ơn

P

phong hang hjhj

Sơ cấp
16/11/14
42
2
8
30
Quốc Oai - Hà Nội
như anh toản nói thì với tình hình như công ty em thì k cần phải viết hóa đơn GTGT mà làm hóa đơn thương mại ạ . vì bên e không thuộc xuất khẩu tại chỗ.

P

phong hang hjhj

Sơ cấp
16/11/14
42
2
8
30
Quốc Oai - Hà Nội
ôi, thế bây giờ e phải làm ntn ạ. Hóa đơn tháng 5 e còn chưa viết hết mà đã hết hóa đơn xuất khẩu rồi :(

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Nếu bạn dùng hết hóa đơn xuất khẩu thì chỉ cần thay thế bằng hóa đơn thương mại thôi, cũng ko cần phải khai báo gì với thuế cả

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
thủ tục bắt đầu làm hóa đơn thương mại ntn ạ?
Đơn vị tự phát hành và tự sử dụng, pháp luật ko quản lý nhá. Nhưng khi làm thủ tục hải quan thì lại cần có hóa đơn thương mại

H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Chào Bạn Nguyễn Văn Toản_301, bạn cho mình hỏi là khi xuất hàng gia công xuất khẩu trả đối tác thì phải mở tờ khai hải quan, trình hóa đơn thương mại. Nhưng hóa đơn thương mại đó là giá fob, còn giá gia công lại là giá khác (không phải là giá xuất ở hóa đơn thương mại). Vậy thì doanh nghiệp sử dụng hóa đơn nào và sử dụng như thế nào?
Cảm ơn bạn nhiều.

H

hoan80

Guest
20/5/10
16
0
1
Hung Yen
Đơn vị tự phát hành và tự sử dụng, pháp luật ko quản lý nhá. Nhưng khi làm thủ tục hải quan thì lại cần có hóa đơn thương mại
Chào Bạn Nguyễn Văn Toản_301, bạn cho mình hỏi là khi xuất hàng gia công xuất khẩu trả đối tác thì phải mở tờ khai hải quan, trình hóa đơn thương mại. Nhưng hóa đơn thương mại đó là giá fob, còn giá gia công lại là giá khác (không phải là giá xuất ở hóa đơn thương mại). Vậy thì doanh nghiệp sử dụng hóa đơn nào và sử dụng như thế nào?
Cảm ơn bạn nhiều.

Z

zungcoca

Cao cấp
20/1/11
488
169
43
47
05 Quang Trung, Đà Nẵng
Công ty mình là cty chế xuất, xuất ra nước ngoài thì chỉ cần hoá đơn thương mại
còn khi gia công và bán trong nước thì phải viết hoá đơn bán hàng (hoá đơn GTGT)

Hóa đơn thương mại hình thù ra sao hả bạn? Cty tự thiết kế ah? có đăng ký gì với cơ quan thuế ko vậy ???

L

Lê Tình 90

Sơ cấp
18/12/19
2
0
1
33
Hàng gia công xuất khẩu ra nước ngoài theo vc 11352- BTC thì chỉ cần sd invoi .Hiện công ty sx gia công quần áo hàng xuất khẩu đã xuất mấy đơn khi mà chưa phát hành hđgtgt cps bị phạt hay không? ACE ai có công văn cụ thể của bên thuế cho m xin với nhé. Thanks

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA