Mỗi tuần một chuyên đề

Kiểm toán sau 3 năm hoạt động

• Thread starter hungphieu
  • Ngày gửi
H

hungphieu

Guest
3/6/16
3
0
1
35
Chào cả nhà,
mình có thấy các công ty thường bị kiểm toán sau 3 năm hoạt động. Những lần như thế này kế toán của các công ty đều rất căng.
Mình không phải người trong ngành, có một số thắc mắc sau muốn được mọi người cho biết thêm thông tin và tư vấn giùm.
- Có phải tất cả các công ty đều bị như vậy không?
- Có những vấn đề gì cần được quan tâm ngay từ khi mới thành lập doanh nghiệp, để tránh được những rủi ro cũng như giám bớt khó khăn cho kế toán sau này (thời điểm 3 năm ấy, và kể cả sau này nữa)

Rất cảm ơn mọi người!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Chào cả nhà,
mình có thấy các công ty thường bị kiểm toán sau 3 năm hoạt động. Những lần như thế này kế toán của các công ty đều rất căng.
Mình không phải người trong ngành, có một số thắc mắc sau muốn được mọi người cho biết thêm thông tin và tư vấn giùm.
- Có phải tất cả các công ty đều bị như vậy không?
- Có những vấn đề gì cần được quan tâm ngay từ khi mới thành lập doanh nghiệp, để tránh được những rủi ro cũng như giám bớt khó khăn cho kế toán sau này (thời điểm 3 năm ấy, và kể cả sau này nữa)

Rất cảm ơn mọi người!
Không phải các công ty đều bị như vậy, Thuế vào kiểm tra khi nào là tùy họ thôi. Có công ty cả 5,7 năm hoạt động cũng không thấy gì, Cũng có công ty hoạt động 4,5 năm mà kiểm tra 2 lần luôn. Nhưng thường trước thời hạn 5 năm thì sẽ kiểm tra 1 lần.
về ý 2 thì em chưa có nhiều kinh nghiệm, nhưng em suy từ bản thân mình ra: Ngay từ đầu công ty nên tìm hiểu và thực hiện đầy đủ những bước ban đầu: về hồ sơ chứng từ, hóa đơn, sổ sách,--> những bước này thì các anh chi đã có nhiều bài viết rồi ạ.
Công ty không nên thay đổi nhiều kế toán. Vì mỗi lần thay đổi là cả mớ xáo trộn kèm theo--> dễ dẫn đến sai sót
Chủ DN cũng nên xác định rõ những trách nhiệm về thuế của bản thân, không nên vì lợi ích trước mắt để kế toán phải vẽ vời. Đương nhiên DN nào cũng muốn hạn chế số thuế phải nộp, nhưng nên phù hợp giữa cả 2 bên.

Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Các đối tượng bắt buộc phải kiểm toán theo Luật kiểm toán độc lập thường là công ty đại chúng, doanh nghiệp FDI, DNNN,...

Cái mà bạn bảo là kiểm toán kia thực ra là thanh tra, kiểm tra quyết toán thuế, có thể định kỳ 3 năm, hoặc lâu hơn tùy thuộc vào mức độ rủi ro về thuế (DN có "ngoan" hay không).

• Like
Reactions: hungphieu
H

hungphieu

Guest
3/6/16
3
0
1
35
Cảm ơn @Nga Hoàng 22 và bạn @Hien nhiều!
Về khoản thuế má, và kế toán mình không biết, chưa nói đến rành. Mình cũng đang có 1 cty nhỏ nhỏ, vừa rồi thấy công ty bạn bị kiểm tra quyết toán thuế thấy cũng căng. Mình còn nghe nói, mỗi lần như thế này thì cty nào cũng mất tiền, cty bạn mình vừa rồi cũng phải mất 60tr, vậy mà nó còn nói là nhẹ ấy.
Nghe mà hoang mang quá. Ai có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giùm mình với, những vấn đề có thể quan tâm và làm luôn từ lúc cty mới như bây giờ, tránh thiệt hại sau này khi họ kiểm tra.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Về khoản thuế má, và kế toán mình không biết, chưa nói đến rành. Mình cũng đang có 1 cty nhỏ nhỏ, vừa rồi thấy công ty bạn bị kiểm tra quyết toán thuế thấy cũng căng. Mình còn nghe nói, mỗi lần như thế này thì cty nào cũng mất tiền, cty bạn mình vừa rồi cũng phải mất 60tr, vậy mà nó còn nói là nhẹ ấy.
Nghe mà hoang mang quá. Ai có kinh nghiệm về vấn đề này chỉ giùm mình với, những vấn đề có thể quan tâm và làm luôn từ lúc cty mới như bây giờ, tránh thiệt hại sau này khi họ kiểm tra.

Thuế là một đối tượng mà hầu hết các DN trẻ, DN khởi nghiệp ở VN hay bỏ qua trong các quá trình kinh doanh, Bạn nên chọn cho mình một kế toán cứng, có thể bán thời gian nếu quỹ lương của bạn hạn hẹp, họ sẽ để ý sát sao cho bạn các vấn đề về Thuế, lấp cho bạn một lỗ hổng có thể dẫn bạn tới mất mát cực kỳ to lớn, có thể dẫn đến trách nhiệm hình sự.

• Like
Reactions: hungphieu
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Thanh tra, kiễm tra, kiễm toán ... cũng là con người được học và làm theo các QĐ nhà nước như bạn nhưng ở vị trí Kiễm tra. Vì các chế độ chính sách thay đỗi quá nhiều phải theo dõi HT theo từng thời điểm, nhiều điều khoản có nhiều cách hiểu, cách giải thích khác nhau nên không ai chắc chắn mình làm đúng 100% nhất là khi gặp phải những đoàn, những người ( Bới bèo ra bọ, trình độ chuyên môn có hạn hay phải thu theo chỉ tiêu ..) phải tranh luận căng thẳng nên mệt mỏi thôi. Nếu bạn làm kế toán DN đúng theo các qui định HT như: Chứng từ, Hóa đơn, các chế độ QĐ đối với người lao động, Thuế ... thì không có gì phải lo lắng nhiều.

H

hungphieu

Guest
3/6/16
3
0
1
35
Cảm ơn 2 bạn @Kế Toán Thuế HN@HO Anh Hue đã nhiệt tình!
Nếu mình thuê 1 kế toán thì mức lương bây giờ trên thị trường là tầm bao nhiêu ở Hà Nội và những công việc mà họ có thể giúp mình bây giờ và tránh rủi ro sau này.
Các bạn có thể giúp mình hiểu phác thảo một số điều để mình có thể có cái nhìn tổng quát được không?
Cảm ơn nhiều!

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Cảm ơn 2 bạn @Kế Toán Thuế HN@HO Anh Hue đã nhiệt tình!
Nếu mình thuê 1 kế toán thì mức lương bây giờ trên thị trường là tầm bao nhiêu ở Hà Nội và những công việc mà họ có thể giúp mình bây giờ và tránh rủi ro sau này.
Các bạn có thể giúp mình hiểu phác thảo một số điều để mình có thể có cái nhìn tổng quát được không?
Cảm ơn nhiều!
bạn cũng chưa nói tới ngành nghề kinh doanh của bạn là gì và doanh thu là bao nhiêu.
Nếu nói nhỏ nhỏ DT khoảng 1 tỷ / năm, thì mình có thể nhận làm cho bạn với mức phí khoảng 1.5-2 triệu/ tháng. công việc bao gồm :

- Làm báo cáo thuế ( hàng tháng hoặc hàng quý bạn sẽ bàn giao cho mình chứng từ : hợp đồng, hóa đơn, sổ phụ ,để mình lên tờ khai thuế, bc tình hình sử dụng hóa đơn)
- Lập báo cáo tài chính
- Tư vấn cân đối VAT đầu ra, đầu vào, VAT, TNCN, TNDN phải nộp
- Cân đối lương, bảo hiểm
- In sổ sách kế toán năm tài chính, đưa phương án và hỗ trợ kiểm soát hoàn thiện hệ thống sổ sách (ký tá, cung cấp hồ sơ nv,...)
- Tham gia quyết toán, giải trình khi cơ quan thuế đến quyết toán tại doanh nghiệp.
( lưu ý : là kế toán ngoài giờ nên thi thoảng ( có năm có, năm không) có phát sinh công việc với cơ quan chức năng thì bên mình chỉ hỗ trợ nếu có thể, còn chủ yêu là bên bạn làm việc trực tiếp, và bên mình tư vấn hướng dẫn, hoàn thiện.
Như vậy, bạn có một người kiểm soát cho bạn mọi nghĩa vụ với thuế, cập nhật cho bạn các quy định mới nhất với mô hình, đặc thù DN của bạn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA