quy trình kế toán thanh toán

• Thread starter Trần Thanh Mai
  • Ngày gửi
T

Trần Thanh Mai

Guest
Hi! các anh chị!
em là lính mới, mới ra trường, chưa có kinh nghiệm jif cả mong các anh chị chỉ giúp.
Em rất muốn biết các công việc cụ thể mà một kế toán thanh toán phải làm. Đối với một doanh nghiệp quỹ tiền mặt ít, chủ yếu thanh toán bằng chuyển khoản thì cần chú ý điều gì.
Khi làm tờ khai thuế GTGT phần hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng thông thường sẽ xử lý như thế nào

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Trần Thanh Mai

Guest
mọi người ơi! giúp em với nào!

T

tungson

Guest
23/7/05
674
1
0
Tp.HCM
Hi! các anh chị!
em là lính mới, mới ra trường, chưa có kinh nghiệm jif cả mong các anh chị chỉ giúp.
Em rất muốn biết các công việc cụ thể mà một kế toán thanh toán phải làm.
Căn cứ chứng từ để thoe dõi, hạch toán các khoản thu vào va chi ra cho chính xác .

Đối với một doanh nghiệp quỹ tiền mặt ít, chủ yếu thanh toán bằng chuyển khoản thì cần chú ý điều gì.
Căn cứ chứng từ ngân hàng (phiếu hách toán + sổ phụ) để theo dõi chính xác.

Khi làm tờ khai thuế GTGT phần hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng thông thường sẽ xử lý như thế nào

Nếu là hóa đơn bán hàng thông thường của Bộ Tài Chính thì không có vấn đề gì, nếu là hóa đơn lẻ thì khôgn kê khai.

T

Trần Thanh Mai

Guest
anh tungson ơi!cảm ơn anh đã trả lời giúp em !em muốn hỏi thêm một chuít nữa là với hóa đơn bán hàng của Bộ tài chính em sẽ kê khai vào đâu? vì trong tờ khai thuế em không thấy ghi phần này. anh giải thích rõ hơn giúp em với, em chỉ hiểu là kê vào một bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn thông thương thôi

N

ngochan

Guest
28/7/06
23
0
0
40
1712 Hồng Lạc P10 Q,TB
anh tungson ơi!cảm ơn anh đã trả lời giúp em !em muốn hỏi thêm một chuít nữa là với hóa đơn bán hàng của Bộ tài chính em sẽ kê khai vào đâu? vì trong tờ khai thuế em không thấy ghi phần này. anh giải thích rõ hơn giúp em với, em chỉ hiểu là kê vào một bảng kê hàng hóa, dịch vụ mua vào có hóa đơn thông thương thôi[/QUOTE
Bạn kê vào mẫu 05 ( hóa đơn hàng hóa dịch vụ mua vào có hóa đơn bán hàng ) sau đó cộng số tiền của HĐ bán hàng vào số tiền của HĐ GTGT và ghi vào tờ khai thuế.

L

La Thi Nhan

Guest
10/3/07
5
0
0
Hải Phòng
Cong ty minh nhan dc giay phep kinh doanh vao ngay 27/12/2006 trong thang 1+2 chua co phat sinh, cty minh nop muon bao cao thue thang 1 cho minh hoi nhu vay cong ty minh bi nop phat ko, neu co thi nop bao nhieu

V

Vu T Thanh Men

Guest
21/12/06
65
0
0
37
HCM-TB
Chào bạn Nhàn.
Cty bạn nhận được GPDKKD 27/12/06 nếu cty bạn đã có mã số thuế thì mới nộp BCthuế hàng tháng, kế cả chưa phát sinh thì hàng tháng bên bạn vẫn phải nộp bc thuế ( chỉ cần nộp mẫu 01/GTGT thôi), còn nếu chưa có mã số thuế thì chưa cần phải nộp bạn ạ.

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Vậy cho mình hỏi thêm cái này với nhé,đ/v HĐ bán hàng thông thường sau khi kê vào bảng kê 05/GTTT, cộng stiền của bảng kê này vào stiền của HĐ GTGT thì cộng bên phần có thuế hay chưa có thuế vậy bạn??? giúp mình với!!! thanhkiu

P

phongvan

Mơ về một ngày mai
Bạn cộng vào phần hàng hóa dịch vụ mua vào trong kỳ, phần giá trị tiền hàng chưa bao gồm VAT ấy.

giaythuytinh

giaythuytinh

Trung cấp
16/4/07
171
0
0
41
đà nẵng
Cho mình hỏi thêm cái này nữa nhé, với những hóa đơn bán lẻ(1 số hđơn ko có MST cua người bán) thì mình nên xử lý ntn?(vì 1 số chỗ bán họ bảo ko có MST)khi kê khai thuế GTGTcó tính vào ko?bạn mình nói mấy cái HĐ bán lẻ đó phải kèm bản kê bán hàng của CSKD đó nữa mà mình lỡ thu HĐ vào ko có giờ mình fải làm sao?những khoản này có được tính vào CP hợp lý ko?
À, còn 1 vấn đề khó quá tư vấn giúp mình luôn với!!! Hằng tháng xếp mình có khoản cúng kiến và bảo mình làm giấy đề nghị để hàng tháng trích tiền mua hoa quả...khoản này mình hạch toán vào CP QLDN có được ko?liệu thuế có bóc ra ko?
Cám ơn cả nhà nhiều nhiều!!! mình yêu mọi người lắm!!!

N

ngofly

Guest
27/3/09
1
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi mọi người 1 chút. Đây là lần đầu mình làm kế toán thanh toán, công ty này mới toanh, nên hệ thống sổ sách cũng chưa có gì lun ý. Mình muốn hỏi mọi người, có ai có hệ thống mẫu biểu excel các phần hành kế toán thanh toán. Cho mình xin để tham khảo được không? Minh cảm ơn rất nhiều?

C

chauhanh198105

Guest
Hi! các anh chị!
Em rất muốn biết các công việc cụ thể mà một kế toán thanh toán phải làm. Đối với một doanh nghiệp quỹ tiền mặt ít, chủ yếu thanh toán bằng chuyển khoản thì cần chú ý điều gì.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA