Phí công đoàn

• Thread starter nguyenhau2buy
  • Ngày gửi
N

nguyenhau2buy

Guest
13/6/13
32
3
8
Hà Nội
Mọi người cho em hỏi ạ.
Công ty em có dưới 10 người tham gia bảo hiểm -> không có công đoàn thì có phải mất Quỹ công đoàn 2% tổng quỹ lương DN không ạ? Từ hồi thành lập 2012 tới nay, duy trì dưới 10 lao động.
Thanks all.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mọi người cho em hỏi ạ.
Công ty em có dưới 10 người tham gia bảo hiểm -> không có công đoàn thì có phải mất Quỹ công đoàn 2% tổng quỹ lương DN không ạ? Từ hồi thành lập 2012 tới nay, duy trì dưới 10 lao động.
Thanks all.
Khi nào công ty bạn có tổ chức công đoàn mới phải trích nộp khoản này

N

nguyenhau2buy

Guest
13/6/13
32
3
8
Hà Nội
Khi nào công ty bạn có tổ chức công đoàn mới phải trích nộp khoản này
Mấy bác bên Gia đình kế toán lại bảo em là dù có công đoàn hay không có công đoàn thì vẫn phải đóng ạ. em chẳng hiểu gì cả.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,197
988
113
Mấy bác bên Gia đình kế toán lại bảo em là dù có công đoàn hay không có công đoàn thì vẫn phải đóng ạ. em chẳng hiểu gì cả.
Bạn hỏi lại đóng cho ai?

H

HuongNguyen412

Sơ cấp
29/4/16
13
3
3
bên cty mình dưới 10 người và cũng không có công đoàn

H

HuongNguyen412

Sơ cấp
29/4/16
13
3
3
Chúc mừng. Bạn đã gặp người cùng có cùng trường hợp.
:D
cty dưới 10 người thì không bắt buộc thành lập công đoàn đúng không bạn?

VanLyDocHanh107

VanLyDocHanh107

Cao cấp
9/11/10
200
16
18
13
Lê Chân
Vẫn phải đóng bạn nhé
Căn cứ vào nghị định 191/2013 có đoạn viết
Điều 4. Đối tượng đóng kinh phí công đoàn
Đối tượng đóng kinh phí công đoàn theo quy định tại Khoản 2 Điều 26 Luật công đoàn là cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp mà không phân biệt cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp đó đã có hay chưa có tổ chức công đoàn cơ sở, bao gồm:
1. Cơ quan nhà nước (kể cả Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn), đơn vị thuộc lực lượng vũ trang nhân dân.
2. Tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, tổ chức xã hội, tổ chức xã hội - nghề nghiệp.
3. Đơn vị sự nghiệp công lập và ngoài công lập.
4. Doanh nghiệp thuộc các thành phần kinh tế thành lập, hoạt động theo Luật doanh nghiệp, Luật đầu tư.
5. Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã thành lập

• Like
Reactions: HO Anh Hue
P

Phan Tường Vi 2310

Trung cấp
19/8/15
167
18
18
30
Đúng rồi, ko có công đoàn vẫn phải đóng.
Công ty mình cũng dưới 10ng, có giấy xác nhận là ko thành lập công đoàn.
Mình cứ kệ thôi :D
Ko biết sao ko :p

P

petlove1000

Guest
7/6/16
6
0
1
32
Tham gia công đoàn là tự nguyện mà, hồi công ty mình có nguyên cái công đoàn ( công ty cả ngàn người) mà mình đâu có tham gia, nên không tốn phí gì cả hehe

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA