Mỗi tuần một chuyên đề

Lợi nhuận sau thuế

• Thread starter roseblue
  • Ngày gửi
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
ủa, đối tượng áp dụng khác nhau mà bác, và đây là công ty cổ phần, cty cổ phần thì ít nhất từ 3 thành viên góp vốn trở lên, sao bác lại trích cái chỗ chẳng liên quan gì tới vấn đề mình trao đổi thế

- Bạn nên hiểu ý nghĩa: Thuế TNCN Là các cá nhân có đủ điều kiện phải nộp cho nhà nước. DN là người chi trả phải nộp thay vì vậy khi nộp phải có chi tiết từng đối tượng như mình đã nói ở #4: ..giảm bớt lợi nhuận sau thuế.. của kỳ trước thì: Nếu C.ty cổ phần thì: Bạn chia cổ tức cho cổ đông, trích lập các quĩ ... Hết luôn...) Sau khi có QĐ chia cổ tức cho từng người lúc đó mới xét đến từng người có nộp thuế TNCN hay không nếu nộp thì mỗi người bao nhiêu....
Nhưng bạn lại viết ở #13: (..Nếu các chủ sở hữu là các cá nhân thì bạn phải khấu trừ 5% thuế TNCN từ hoạt động đầu tư vốn trước khi chi trả ..) Nên mình mới trích VBHN số 14 ở #17
(...c)Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, danh tiếng, quyền sử dụng đất, phát minh, sáng chế;.trừ thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu.Chính phủ, thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân và của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ..)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
- Bạn nên hiểu ý nghĩa: Thuế TNCN Là các cá nhân có đủ điều kiện phải nộp cho nhà nước. DN là người chi trả phải nộp thay vì vậy khi nộp phải có chi tiết từng đối tượng như mình đã nói ở #4: ..giảm bớt lợi nhuận sau thuế.. của kỳ trước thì: Nếu C.ty cổ phần thì: Bạn chia cổ tức cho cổ đông, trích lập các quĩ ... Hết luôn...) Sau khi có QĐ chia cổ tức cho từng người lúc đó mới xét đến từng người có nộp thuế TNCN hay không nếu nộp thì mỗi người bao nhiêu....
Nhưng bạn lại viết ở #13: (..Nếu các chủ sở hữu là các cá nhân thì bạn phải khấu trừ 5% thuế TNCN từ hoạt động đầu tư vốn trước khi chi trả ..) Nên mình mới trích VBHN số 14 ở #17
(...c)Thu nhập từ đầu tư vốn dưới các hình thức khác, kể cả trường hợp góp vốn đầu tư bằng hiện vật, danh tiếng, quyền sử dụng đất, phát minh, sáng chế;.trừ thu nhập nhận được từ lãi trái phiếu.Chính phủ, thu nhập sau khi đã nộp thuế thu nhập doanh nghiệp của doanh nghiệp tư nhân và của công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ..)
Bác phải đặt vào từng hoàn cảnh chứ, bác ko thấy e trả lời 1 bạn đang hỏi là cty cổ phần ah. chứ bác lại lôi cả doanh nghiệp tư nhân với công ty TNHH 1TV vào đây làm gì

N

nguyenduykhanh36

Cao cấp
20/11/09
482
146
43
40
Tô hiệu, Hải Phòng
Người ta muốn hỏi giảm thuế tndn các bác toàn tư vấn thuế tncn thì nó có ích gì. Nếu doanh nghiệp bạn là doanh nghiệp sản xuất thì trước bạn tìm cách tăng giá thành sản phẩm lên, nếu bình thường xuất vật tư cho sản xuất là 10 thì giờ tăng lên thành 11, nếu có nhiều tài sản có giá trị lớn thì điều chỉnh khấu hao tại những tháng có doanh thu nhiều, lựa chọn phương pháp tính giá xuất kho, kinh nghiệm cho thấy các phương pháp tính giá xuất kho có sự chênh lệch, ví dụ có những công ty mình chuyển từ tính giá trung bình sang nhập trước xuất trước nó tăng cả tỷ đồng, nếu lương vẫn trong phạm vi cho phép thì có thể làm hợp đồng thuê một số nhân công thời vụ hoặc nếu có chỗ nào tin tưởng thì lấy hẳn hóa đơn nhân công, lấy thêm một số hóa đơn về các công cụ, chi phí văn phòng này nọ để tăng chi phí quản lý,... nhưng tất cả đều phải hợp lý.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA