Thủ tục Báo giảm BHXH.

• Thread starter Ghetketoan91
  • Ngày gửi
G

Ghetketoan91

Guest
10/6/16
20
0
1
32
Anh/ chị cho em hỏi vấn đề sau với ạ: Công ty em vừa có nhân viên xin làm hết tháng 7/2016 sẽ nghỉ việc, bạn ấy mới tham gia đóng BHXH từ tháng 3/2016. Vậy khoảng cuối tháng 7 em làm thủ tục báo giảm lao động đúng không ạ? Anh/ chị có thể tư vấn giúp em thủ tục báo giảm gồm những gì và khoảng thời gian bao lâu bảo hiểm sẽ trả sổ cho người lao động ạ? Em mới làm BHXH lần đầu nên chưa rõ lắm, mong được anh/chị giúp đỡ. Em cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhmt91

quynhmt91

Trung cấp
19/7/13
84
10
8
Hà Nội
Anh/ chị cho em hỏi vấn đề sau với ạ: Công ty em vừa có nhân viên xin làm hết tháng 7/2016 sẽ nghỉ việc, bạn ấy mới tham gia đóng BHXH từ tháng 3/2016. Vậy khoảng cuối tháng 7 em làm thủ tục báo giảm lao động đúng không ạ? Anh/ chị có thể tư vấn giúp em thủ tục báo giảm gồm những gì và khoảng thời gian bao lâu bảo hiểm sẽ trả sổ cho người lao động ạ? Em mới làm BHXH lần đầu nên chưa rõ lắm, mong được anh/chị giúp đỡ. Em cảm ơn.
Bạn cần: Làm thủ tục báo giảm lao động và làm thủ tục chốt sổ
Thủ tục báo giảm làm trước thời điểm tháng 7, bạn cần làm các hồ sơ:
1. Phiếu giao nhận hồ sơ (Mẫu 103- 01 bản)
2. Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (Mẫu D02-TS-01 bản)
3. Thẻ BHYT còn thời hạn sử dụng
4. Quyết định/Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động… (Bản sao, 01 bản/người) hoặc Quyết định/Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động tập thể đính kèm danh sách (Bản sao)
Và nộp cho cơ quan BHXH
Sau khi đã báo giảm lao động để chốt được sổ BHXH phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đóng BHXH, BHYT, BHTN cho cơ quan bảo hiểm tính đến tháng mà người lao động nghỉ việc.Xác nhận quá trình đóng BHXH, BHTN:
+ Phiếu giao nhận hồ sơ (mẫu 321 hoặc mẫu 301 nếu mẫu sổ cũ, 02 bản)
+ Tờ bìa sổ BHXH (sổ mẫu mới) hoặc Sổ BHXH cũ
+ Các tờ rời sổ (nếu có)
+ Mẫu 01-XN/THS (nếu có)  hoặc Mẫu C15-TS (nếu có) 
+ Đơn đề nghị của người tham gia (mẫu D01-TS, 01 bản)
và nộp cho cq BH

• Like
Reactions: Ghetketoan91
C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
Bạn cần: Làm thủ tục báo giảm lao động và làm thủ tục chốt sổ
Thủ tục báo giảm làm trước thời điểm tháng 7, bạn cần làm các hồ sơ:
1. Phiếu giao nhận hồ sơ (Mẫu 103- 01 bản)
2. Danh sách lao động tham gia BHXH, BHYT (Mẫu D02-TS-01 bản)
3. Thẻ BHYT còn thời hạn sử dụng
4. Quyết định/Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động… (Bản sao, 01 bản/người) hoặc Quyết định/Thông báo chấm dứt hợp đồng lao động tập thể đính kèm danh sách (Bản sao)
Và nộp cho cơ quan BHXH
Sau khi đã báo giảm lao động để chốt được sổ BHXH phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ đóng BHXH, BHYT, BHTN cho cơ quan bảo hiểm tính đến tháng mà người lao động nghỉ việc.Xác nhận quá trình đóng BHXH, BHTN:
+ Phiếu giao nhận hồ sơ (mẫu 321 hoặc mẫu 301 nếu mẫu sổ cũ, 02 bản)
+ Tờ bìa sổ BHXH (sổ mẫu mới) hoặc Sổ BHXH cũ
+ Các tờ rời sổ (nếu có)
+ Mẫu 01-XN/THS (nếu có)  hoặc Mẫu C15-TS (nếu có) 
+ Đơn đề nghị của người tham gia (mẫu D01-TS, 01 bản)
và nộp cho cq BH
bạn ơi thủ tục chốt sổ mình cũng phải làm và gửi cho bên BH hả bạn,xác nhận thời gian đóng BH là làm những giấy tờ gì vậy bạn

quynhmt91

quynhmt91

Trung cấp
19/7/13
84
10
8
Hà Nội
bạn ơi thủ tục chốt sổ mình cũng phải làm và gửi cho bên BH hả bạn,xác nhận thời gian đóng BH là làm những giấy tờ gì vậy bạn
đúng rồi, những giấy tờ xác nhận ở bên dưới

G

Ghetketoan91

Guest
10/6/16
20
0
1
32
Vậy mình làm thủ tục báo giảm nộp cho BHXH trước xong mình mới làm xác nhận quá trình đóng BHXH hả bạn? Hay mình nộp cả 2 cùng 1 lần?

C

Cả sẹo

Cao cấp
13/4/16
396
30
28
34
mình cũng chưa làm báo giảm chốt sổ bao giờ lên hỏi trước cho rõ.khi làm các thủ tục đó mình phải đưa lại sổ cho bên BHXh rồi họ trả lại mình sau phải không bạn

quynhmt91

quynhmt91

Trung cấp
19/7/13
84
10
8
Hà Nội
Vậy mình làm thủ tục báo giảm nộp cho BHXH trước xong mình mới làm xác nhận quá trình đóng BHXH hả bạn? Hay mình nộp cả 2 cùng 1 lần?
đấy là các bước còn bạn có thể làm đồng thời rồi nộp cho cq bảo hiểm

G

Ghetketoan91

Guest
10/6/16
20
0
1
32
Vậy khoảng ngày 25/7/2016 mình làm thủ tục báo giảm và chốt sổ cho NV phải ko bạn? Nhưng quyết định thôi việc mình ghi ngày 1/8/2016 chứ bạn?

quynhmt91

quynhmt91

Trung cấp
19/7/13
84
10
8
Hà Nội
mình cũng chưa làm báo giảm chốt sổ bao giờ lên hỏi trước cho rõ.khi làm các thủ tục đó mình phải đưa lại sổ cho bên BHXh rồi họ trả lại mình sau phải không bạn
Đúng. Sau đó, đvị giao lại Sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động để người lao động nộp cho đơn vị mới mới mà người lao động sẽ làm việc.

quynhmt91

quynhmt91

Trung cấp
19/7/13
84
10
8
Hà Nội
Vậy khoảng ngày 25/7/2016 mình làm thủ tục báo giảm và chốt sổ cho NV phải ko bạn? Nhưng quyết định thôi việc mình ghi ngày 1/8/2016 chứ bạn?
Từ 21/7 trở đi là bạn làm thủ tục được rồi

• Like
Reactions: Ghetketoan91
D

dophuogthao

Men xử lý bể phốt - Bột thông cống
1/10/09
67
8
8
38
HN
Sang đầu tháng 8 bạn báo giảm cho bạn kia + thu thẻ BHYT của bạn ấy luôn

D

dophuogthao

Men xử lý bể phốt - Bột thông cống
1/10/09
67
8
8
38
HN

hoalan04

hoalan04

Guest
20/6/16
75
8
8
35
bạn thuộc BHXH nào

Sửa lần cuối:
T

tuyennhi

Trung cấp
27/6/13
61
7
8
32
Tp. Hồ Chí Minh
từ ngày 20/7 -31/7 là bạn báo giàm, đừng để qua ngày 01/8, ko thì bị truy thu tiền đó. Nếu làm trên KBHXH, thì làm hs 103, đính kèm file quyết dịnh nghỉ việc vào, rùi làm hs 105 trả thẻ bhyt nộp qua bưu điện kèm theo bhyt luôn, có cv cam kết trả thẻ nữa.

hoalan04

hoalan04

Guest
20/6/16
75
8
8
35
Căn bản bạn ấy ở tỉnh thành nào ý, vì TPHCM là tiếp nhận hồ sơ tháng sau từ sau 20 mà

G

Ghetketoan91

Guest
10/6/16
20
0
1
32
Căn bản bạn ấy ở tỉnh thành nào ý, vì TPHCM là tiếp nhận hồ sơ tháng sau từ sau 20 mà
Mình ở Đà Nẵng bạn ak. Khoảng 25/7 mình báo giảm là được rồi đúng ko bạn?

T

Trang toc xu

Guest
24/5/16
39
6
8
30
Thủ tục chốt sổ là bạn mang sổ ra một cửa họ xnhan cho ban bằng những tờ rời quá trình đóng BH nhân viên cty bạn. Nó cũng k quá khó đâu. Hôm trc mình có mang ra một cửa. Có sổ và kèm qđ nghỉ vc các chị ấy cho giấy hẹn 1 tuần lấy đc mà.

G

Ghetketoan91

Guest
10/6/16
20
0
1
32
từ ngày 20/7 -31/7 là bạn báo giàm, đừng để qua ngày 01/8, ko thì bị truy thu tiền đó. Nếu làm trên KBHXH, thì làm hs 103, đính kèm file quyết dịnh nghỉ việc vào, rùi làm hs 105 trả thẻ bhyt nộp qua bưu điện kèm theo bhyt luôn, có cv cam kết trả thẻ nữa.
Mình nộp bản cứng qua bưu điện chứ không làm trên KBHXH bạn ak.

G

Ghetketoan91

Guest
10/6/16
20
0
1
32
Đơn vị vẫn phải đóng tiền BHXH đến hết tháng 7/2016 cho bạn ấy đúng ko bạn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA