Mỗi tuần một chuyên đề

Cách xử lý khi giá trị trên tờ khai hải quan nhỏ hơn giá trị chuyển tiền

• Thread starter thienttm
  • Ngày gửi
K

KT HOA HỒNG

Trung cấp
21/7/15
165
2
18
32
Kế toán cũ có vẻ thiếu trách nhiệm nhỉ, nhận hàng rồi cũng phải làm sao cho nó hợp lệ chứ o_O
b ơi!bên mình cũng gần như bạn chủ top. bên mình thì có đủ tờ khai hải quan. nhưng có 1 số mặt hàng do sách tay về nên ko khai. nhưng lại chuyển tiền bằng tài khoản công ty. khi xác định tính thuế TNDN mình loại khoản này đi nghĩa là cho vào chi phí ko hơp lệ ấy. với lại đối trừ ghi trả tiền thừa cho nhà cung cấp. khoản này hơn 20 triệu. liệu có bị sao ko nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

TIểu Tử

Guest
2/4/15
33
2
8
33
Cty mình là cty FDI, trong năm có rất nhiều nghiệp vụ nhập khẩu, mình mới phát hiện năm 2015 có khoảng 10 hợp đồng nhập khẩu có tờ khai HQ không khớp với giá trị chuyển tiền. mình tìm hiểu lý do thì kế toán cũ nói ghi giảm giá trị tờ khai HQ để đóng ít thuế, cụ thể:
PO: 10.000 USD; Tờ khai HQ & invoice: 5.000 usd=> chuyển dư 5.000 usd, cty đang hạch toán giá trị hàng nhập là giá trị trên PO
Đồng thời, mình phát hiện có những lệnh Bank đã chuyển tiền nhưng cty chỉ còn lưu PO, không tìm thấy tờ khai, invoice....
Hiện tại, bank đang đòi tất cả các tờ khai HQ để đối chiếu với lệnh chuyển tiền,
Mong mọi người hướng dẫn dùm mình cách giải quyết, và cách giải quyết về mặt sổ sách kế toán vì thuế sắp xuống quyết toán cty mình,

Thanks nhiều ạ.
Công ty bạn đã quyết toán lần nào chưa.

T

thienttm

Guest
1/6/14
16
0
1
Quận 9
TTR trên TKHQ vẫn thể hiện số lượng hàng hóa mà bạn
Bên minh nhập chủ yếu là vải, trên PO ghi đơn vị tính là m nhưng khi về hải quan thì bên đó thường quy ra kg không à nên mình định nói với ngân hàng là chuyển tiền thừa và hàng về chưa đủ. còn với thuế thì làm tờ xác nhận công nợ đối phó tạm thời thôi.

Bên cty bạn mình cũng quyết toán thuế rồi, nó nói cty nó có tờ khai hải quan toàn nhỏ hơn giá trị chuyển tiền, dù nó có làm xác nhận công nợ nhưng cũng bị phạt, thuế áp vào trường hợp cố tình trốn thuế nhập khẩu nên phạt nhiều lắm. Bạn mình bảo nếu có mối quan hệ mật thiết với nhà cung cấp nước ngoài thì mình bằng cách nào đó đưa tiền cho nó để bên đó có tiền trong tài khoản và chuyển trả công nợ cho mình, như vậy thì trên sổ sách sẽ ok. Mình thấy cách này có thể làm để giải quyết về mặt thuế nhưng không dễ.. tùy tình hình tài chính và cách làm của cty thôi... bên mình hơi khó vì liên quan đến cty mẹ ở nước ngoài nữa nên tài chính ra vô kiểu vậy không dễ.

Chắc là chấp nhận chịu phạt và chung chi cho thuế thôi.

T

thienttm

Guest
1/6/14
16
0
1
Quận 9
Công ty bạn đã quyết toán lần nào chưa.
Chưa bạn ơi, cty mình thành lập hơn 5 năm, mà FS lỗ 5 năm liên tục... hic. cái vụ nhập hàng phi mậu dịch rồi về xuất hóa đơn bán hàng thì nếu có loại ra giá vốn thì cũng không sao, vì cty mình lỗ nhiều lắm. chỉ sợ cái vụ nhập hàng door to door mà giờ không có chứng từ gì và cái vụ lệch tờ khai HQ với lệnh chuyển tiền thì bị phạt thuế

T

TIểu Tử

Guest
2/4/15
33
2
8
33
Bên minh nhập chủ yếu là vải, trên PO ghi đơn vị tính là m nhưng khi về hải quan thì bên đó thường quy ra kg không à nên mình định nói với ngân hàng là chuyển tiền thừa và hàng về chưa đủ. còn với thuế thì làm tờ xác nhận công nợ đối phó tạm thời thôi.

Bên cty bạn mình cũng quyết toán thuế rồi, nó nói cty nó có tờ khai hải quan toàn nhỏ hơn giá trị chuyển tiền, dù nó có làm xác nhận công nợ nhưng cũng bị phạt, thuế áp vào trường hợp cố tình trốn thuế nhập khẩu nên phạt nhiều lắm. Bạn mình bảo nếu có mối quan hệ mật thiết với nhà cung cấp nước ngoài thì mình bằng cách nào đó đưa tiền cho nó để bên đó có tiền trong tài khoản và chuyển trả công nợ cho mình, như vậy thì trên sổ sách sẽ ok. Mình thấy cách này có thể làm để giải quyết về mặt thuế nhưng không dễ.. tùy tình hình tài chính và cách làm của cty thôi... bên mình hơi khó vì liên quan đến cty mẹ ở nước ngoài nữa nên tài chính ra vô kiểu vậy không dễ.

Chắc là chấp nhận chịu phạt và chung chi cho thuế thôi.
Bên t làm có TH là 1 lần chuyển tiền và 2 TKHQ (hàng về 2 lần vào 2 thời điểm khác nhau). TH đó là TK cũng nhỏ hơn Giá trị chuyển nhưng chung quy 2 lần lại bằng 1 lần :))
Nếu nhờ nước ngoài thì hơi khó nhỉ, nó trả mình thì nó lại k khớp sổ của nó :))

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA