Kế toán công ty gia công lắp đặt đá granite

• Thread starter kieuvtv
  • Ngày gửi
K

kieuvtv

Guest
1/4/09
16
0
1
da nang
Mong mọi người giúp đỡ: em mới ra trường và xin được vào công ty gia công lắp đặt đá granite nhưng chưa biết phải làm sao mong cả nhà giúp đở em. như hạch toán hóa đơn đầu vào, đầu ra tính giá thành ....

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Mong mọi người giúp đỡ: em mới ra trường và xin được vào công ty gia công lắp đặt đá granite nhưng chưa biết phải làm sao mong cả nhà giúp đở em. như hạch toán hóa đơn đầu vào, đầu ra tính giá thành ....

Bạn nói rõ hợn. Có phải các chủ thầu XD làm HĐ thuê DN bạn đem đá đến ốp, lát ... vào C.trình của họ không ? hay Chủ đầu tư làm HĐ trực tiếp thuê DN bạn ?

K

kieuvtv

Guest
1/4/09
16
0
1
da nang
công ty em là mua đá về gia công lắp đặt cho các công trình nhà các loại

Perfume_at

Perfume_at

Cao cấp
3/6/09
787
13
18
Hà Nội
-Tất cả các chi phí đầu vào: Tiền điện, nước, vật liệu chính, phụ, khấu hao tài sản, chi phí quản lý, nhân công....:
Cái nào có hóa đơn hạch toán vào chi phí và 133 =>kê khai thuế đầu vào hàng tháng, cái nào không thuộc hóa đơn như chi phí khấu hao TSCĐ hoặc tiền lương, chi phí phân bổ nhiều kỳ thì lập bản kê hạch toán vào các tài khoản tương ứng, cuối kỳ kết chuyển vào tài khoản tính giá thành.
-Doanh thu đầu ra khi xuất hóa đơn là phải kê khai thuế phải nộp và hạch toán doanh thu trong kỳ, cuối kỳ k/c doanh thu để tính lỗ lãi
- Kê khai nộp thuế TNDN nếu có lãi.

• Like
Reactions: Bpbaongan123
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
công ty em là mua đá về gia công lắp đặt cho các công trình nhà các loại

Nếu DN bạn là DN thương mại mua về để bán có cả Hợp đồng lắp dựng vào công trình ...
- Đá mua về nhập kho bạn HT Có 331, 111, 112 nợ 156, 133
- Khi bán ra bạn HT có 156 nợi 111, 112, 131 đồng thời xuất HĐ thính DT, thuế, lỗ lãi
- Khi xuất đi lắp đặt các công trình HT có 156 nợ 154 ( bên nợ 154 bao gồm cả: Chi phí vận chuyển, gia công, lắp đặt, hoàn thiện ...)
- Khi có BB nghiệm thu bàn giao bạn xuất HĐ tính DT, thuế và kết chuyển giá vốn tính lỗ lãi.

• Like
Reactions: Bpbaongan123
K

kieuvtv

Guest
1/4/09
16
0
1
da nang
dạ em cảm ơn chị, chị có thể cho em mail có gì vướng em nhờ chị tư vấn được không ạ.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
dạ em cảm ơn chị, chị có thể cho em mail có gì vướng em nhờ chị tư vấn được không ạ.
Những tư vấn và hướng dẫn về nghiệp vụ kế toán của các thành viên trên diễn đàn đều được coi là tài nguyên chung của Diễn đàn. Mình khuyến khích các bạn trao đổi ngay tại Diễn đàn để các bạn khác cùng học hỏi nhé.

• Like
Reactions: LadyN
B

Bexinh812

Sơ cấp
2/4/10
33
2
8
Hà Nội
Quy trình kế toán công ty mảng kinh doanh này bạn phải chia ra làm 2 phần: 1. tập hợp chi phí và tính giá thành đối với việc gia công sản phẩm tại nhà máy, nên mở tài khoản tập hợp chi phí là 1541 chi tiết theo từng khoản mục chi phí nếu áp dụng theo QĐ 48 2. tập hợp chi phí và tính giá thành với phần việc phát sinh nghiệp thu trên công trình tài khoản tập hợp chi phí là 1542. Bạn phải xem chế độ kế toán hạch toán cho các phần hành sau để áp dụng hạch toán cho từng nghiệp vụ phát sinh nhé:
1. Nguyên vật liệu chính (đá), nguyên vật liệu phụ (vật tư phục vụ gia công đá tại nhà máy): nhập kho khi mua về, xuất kho vào sản xuất. nếu có nhập khẩu lưu ý phần hạch toán tỷ giá xem TT 26 và TT200 nếu trên TT26 không ghi cụ thể.
2. Tập hợp chi phí và giá thành sản phẩm tại nhà máy.
3. nhập, xuất kho thành phẩm 155 nếu bán hoặc để tồn kho, nếu chuyển tiếp lên công trình thi công chứ không phải bán luôn thì coi như đây là bán thành phẩm không qua 155 mà coi như đây là nguyên liệu chính để tập hợp vào chi phí tính giá thành trên công trình.
4 Tập hợp chi phí và tính giá thành đối với doanh nghiệp xây lắp
5. Kết chuyển giá vốn, ghi nhận doanh thu với phần khối lượng hoàn thành, nghiệm thu (có xuất hóa đơn)
6. Chi phí quản lý doanh nghiệp, chi phí tài chính, kết chuyển lãi lỗ.
Do vậy nếu hóa đơn, chi phí đầu vào bạn chi tiết đc phát sinh cho công việc nào thì khi tập hợp chi phí và tính giá thành bạn sẽ thuận tiện hơn rất nhiều. Lưu ý doanh nghiệp áp dụng chế độ kế toán nào thì tài khoản kế toán sử dụng phải theo chế độ kế toán đó, nghiên cứu kỹ những chi phí nào được ghi nhận chi phí khi tính thuê TNDN để lưu ý trong quá trình nhận hóa đơn, chứng từ đầu vào cho đúng quy định.

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Đề nghị bạn bỏ ra 2-3 ngày, tìm hiểu quy trình SX / lắp đặt của cty. Mộ tả tại đây để các thành viên khác hướng dẫn bạn cụ thể và phù hợp.

• Like
Reactions: kieuvtv
K

kieuvtv

Guest
1/4/09
16
0
1
da nang
cảm ơn bạn. cả nhà cho em ý kiến thêm với ạ

K

kieuvtv

Guest
1/4/09
16
0
1
da nang
Có ai đang làm trong lĩnh vực này không ạ, cho em ý kiến với

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,384
113
50
TP.HCM
Có ai đang làm trong lĩnh vực này không ạ, cho em ý kiến với
Khi bạn chưa thực sự hiểu quy trình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì có chỉ bao nhiêu bạn cũng không lĩnh hội được.

Bạn bexinh812 viết cũng khá kỹ cho 01 quy trình nói chung về ngành nghề bạn đề cập. Đọc kỹ và thực hiện theo cũng tạm ổn đấy. Nói nhiều hơn nữa e bạn sẽ rối.

P/S : Mình đang tư vấn cho một DN chuyên nhập đá Granit khối về, gia công xẻ, đánh bóng và bán ra thị trường. Đã tận nơi đếm từng công đoạn SX của họ rồi, thế nên mới đề nghị bạn tìm hiểu quy trình SX trước.

V

VyUyen2086

Guest
21/12/16
3
0
1
37
Khi bạn chưa thực sự hiểu quy trình sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp thì có chỉ bao nhiêu bạn cũng không lĩnh hội được.

Bạn bexinh812 viết cũng khá kỹ cho 01 quy trình nói chung về ngành nghề bạn đề cập. Đọc kỹ và thực hiện theo cũng tạm ổn đấy. Nói nhiều hơn nữa e bạn sẽ rối.

P/S : Mình đang tư vấn cho một DN chuyên nhập đá Granit khối về, gia công xẻ, đánh bóng và bán ra thị trường. Đã tận nơi đếm từng công đoạn SX của họ rồi, thế nên mới đề nghị bạn tìm hiểu quy trình SX trước.
Chào Việt Hương. Mình mới tham gia diễn đàn lần đầu tiên, qua tìm hiểu hình như bạn có kinh nghiệm về tính chi phí và định mức giá thành của sản phẩm đá granite. Mình mới được giao nhiệm vụ về tính định mức khoán của khai thác đá khối nguyên liệu và đá thành phẩm. mong bạn có thể giúp mình được ko? Rất mong nhận được hồi âm của bạn.

V

VyUyen2086

Guest
21/12/16
3
0
1
37

V

VyUyen2086

Guest
21/12/16
3
0
1
37
Gửi chị Việt Hương!
Em đang cần giúp đỡ trong việc tính định mức khoán cho quy trình sản xuất đá khối nguyên liệu từ mỏ đá và sản xuất đá thánh phẩm tại nhà máy. Mong nhận được hồi âm từ chị và các anh chị trên diễn đàn. Lần đầu tiên em tham gia vào diễn đàn này nên chưa hiểu biết nhiều về cách tham gia trao đổi kinh nghiệm. Mong các anh chị giúp đỡ em.
Chân thành cám ơn

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Gửi chị Việt Hương!
Em đang cần giúp đỡ trong việc tính định mức khoán cho quy trình sản xuất đá khối nguyên liệu từ mỏ đá và sản xuất đá thánh phẩm tại nhà máy. Mong nhận được hồi âm từ chị và các anh chị trên diễn đàn. Lần đầu tiên em tham gia vào diễn đàn này nên chưa hiểu biết nhiều về cách tham gia trao đổi kinh nghiệm. Mong các anh chị giúp đỡ em.
Chân thành cám ơn
Đây là bài toán khó đối với mọi doanh nghiệp làm về đá. Để đưa ra định mức khoán thì buộc phải dựa vào lịch sử sản xuất thì mới đưa ra được. Tức thống kê nhiều tháng và chia lấy số trung bình. Tuy nhiên thì mức độ sai lệch cũng lớn vì còn tùy thuộc vào chất lượng của mỏ đá, điều kiện khai thác, chất lượng của đá thành phẩm sau khi khai thác....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA