Mỗi tuần một chuyên đề

Hỏi về điều chỉnh giảm hoá đơn công ty xây dựng

• Thread starter tranthuylinhaof
  • Ngày gửi
T

tranthuylinhaof

Guest
3/10/15
12
0
1
31
Chào các anh chị, mong các ạnh chị giúp đỡ mình vấn đề này
Công ty mình là công ty xây dựng. Năm 2014 bên mình đã thi công và xuất hoá đơn xong 1 công trình cho công ty A , công trình nhiều giai đoạn, tổng giá trị công trình là 13.600.454.000đ . Nhưng bên A chỉ thanh toán cho bên em 13.533.935.950đ. Và giải thích là do kiểm toán loại giá trị ra, và giờ xếp em muốn xuất điều chỉnh giảm giá trị hoá đơn.
Em ko biết xử lý như thế nào và điều chỉnh thì điều chỉnh như thế nào? Anh chị giúp em với
Em cảm ơn​

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
Kiểm toán cắt mà bên bạn k biết? Phải có QĐ kèm theo chứ.
Nếu có thì xuất hóa đơn điều chỉnh giảm theo QĐ đó

• Like
Reactions: tranthuylinhaof
T

tranthuylinhaof

Guest
3/10/15
12
0
1
31
Kiểm toán cắt mà bên bạn k biết? Phải có QĐ kèm theo chứ.
Nếu có thì xuất hóa đơn điều chỉnh giảm theo QĐ đó
T mới vào làm mà chị kế toán cũ đã nghỉ rồi, chẳng hểu gì mà giờ xếp bắt thế
Nếu điều chỉnh giảm hoá đơn thì ghi là điều chỉnh giảm giá trị hoá đơn nào hay ghi điều chỉnh giảm giá trị công trình b nhỉ

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
Nếu là công trình sổ sách bạn đã chốt số liệu xong không còn dư gì thì xuất hóa đơn ghi giảm trước thuế và thuế tương ứng với phần bị kiểm toán loại, hạch toán tăng giá vốn, giảm thuế đầu ra phải nộp

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Công ty mình là công ty xây dựng. Năm 2014 bên mình đã thi công và xuất hoá đơn xong 1 công trình cho công ty A , công trình nhiều giai đoạn, tổng giá trị công trình là 13.600.454.000đ . Nhưng bên A chỉ thanh toán cho bên em 13.533.935.950đ. Và giải thích là do kiểm toán loại giá trị ra, và giờ xếp em muốn xuất điều chỉnh giảm giá trị hoá đơn.
Em ko biết xử lý như thế nào và điều chỉnh thì điều chỉnh như thế nào? Anh chị giúp em với
Em cảm ơn​

Kiễm toán loại ra phải có QĐ nội dung chi tiết bị loại .. Căn cứ QĐ của kiễm toán bạn viết HĐ điều chỉnh giảm số HĐ bạn xuất gần nhất cho C.trình đó

Nguyễn Văn Toản_301

Nguyễn Văn Toản_301

Ktoán - người giúp các con số trở nên mềm mại hơn!
20/5/16
264
86
28
33
Hà Nội
Em cảm ơn​
Bạn cần thu thập bổ sung biên bản hoặc quyết định điều chỉnh giảm giá trị quyết toán công trình bên bạn thi công của KTNN từ khách hàng. Căn cứ vào đó, bạn lập hóa đơn điều chỉnh. Đây ko phải là bạn xuất hóa đơn điều chỉnh cho hóa đơn đã xuất viết sai mà là điều chỉnh cho giá trị công trình đó bị kiểm toán xuất toán. Do đó, nội dung trên hóa đơn điều chỉnh giảm giá trị quyết toán công trình... do KTNN xuất toán. Sau đó bạn ghi nhận tăng chi phí khác, thuế GTGT đầu ra kê khai điều chỉnh giảm

• Like
Reactions: tranthuylinhaof

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA