xuất hóa đơn công trình xây dựng

• Thread starter BACHHOP23
  • Ngày gửi
B

BACHHOP23

Guest
Chào các anh, chị trong webketoan
Anh chị nào làm về xây dựng cho em hỏi với ạ!
Bên em làm về xây dựng công trình, có xuất hóa đơn cho chủ đầu tư nhưng chưa có biên bản nghiệm thu bàn giao công trình. mà bên em đã xuất 3 hóa đơn đầu ra rồi nhưng vẫn để trên hóa đơn là: "tạm ứng giá trị hợp đồng..."
Anh chị tiền bối có giải pháp nào giúp em gỡ rối trường hợp này với, em treo trên tài khoản 3387 được không ạ!
và hoạch toán thế nào! bên em theo quyết định 48 ạ
cảm ơn cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chào các anh, chị trong webketoan
Anh chị nào làm về xây dựng cho em hỏi với ạ!
Bên em làm về xây dựng công trình, có xuất hóa đơn cho chủ đầu tư nhưng chưa có biên bản nghiệm thu bàn giao công trình. mà bên em đã xuất 3 hóa đơn đầu ra rồi nhưng vẫn để trên hóa đơn là: "tạm ứng giá trị hợp đồng..."
Anh chị tiền bối có giải pháp nào giúp em gỡ rối trường hợp này với, em treo trên tài khoản 3387 được không ạ!
và hoạch toán thế nào! bên em theo quyết định 48 ạ
cảm ơn cả nhà

Bạn cần nói rõ: Chủ ĐT là Nhà nước hay tư nhân ? Nội dung Hợp đồng A - B Chủ yếu là: Nội dung điều khoản tạm ứng, thanh toán ?

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Chủ đầu tư là tư nhân bạn ạ. nội dung là tạm ứng, bạn tư vấn giúp m mình với

Tạm ứng chỉ lần đầu thôi chứ. Bạn (.. đã xuất 3 hóa đơn đầu ra ..) căn cứ vào đâu ? Xem lại nội dung các điều khoản trong HĐ đi.

B

BACHHOP23

Guest
Tạm ứng chỉ lần đầu thôi chứ. Bạn (.. đã xuất 3 hóa đơn đầu ra ..) căn cứ vào đâu ? Xem lại nội dung các điều khoản trong HĐ đi.
vì trong điều khoản là tạm ứng 1.5 tỷ, bên mình đợt đấy chia làm 2 hóa đơn, nếu như bên bạn thì bạn xử lý phần doanh thu kia thế nào vậy

M

Mr.Over

Trung cấp
25/12/14
190
19
18
31
vì trong điều khoản là tạm ứng 1.5 tỷ, bên mình đợt đấy chia làm 2 hóa đơn, nếu như bên bạn thì bạn xử lý phần doanh thu kia thế nào vậy
Theo mình được biết thì tạm ứng k phải xuất hóa đơn nha bạn. Nhưng nếu chủ đầu tư yêu cầu thì bạn cứ xuất. Giải trình thì chủ đầu tư yêu cầu phải xuất hóa đơn nên em xuất hóa đơn nộp thuế chứ có trốn thuế đâu. Còn các lần nghiệm thu hạng mục hay hoàn thành công trình thì bạn phải biết khối lượng, đơn giá, cái phụ lục 3a hoặc 4 ấy mà xuất theo. Chứ không không xuất mình nghĩ cũng k sao vì thuế nó càng mừng, đừng trốn doanh thu là được mà nhưng k có căn cứ xuất thì lại sai quy định.

1

1106

Guest
26/12/14
64
0
6
31
Cho mình hỏi xuất hóa đơn theo từng đợt nghiệm thu thì đợt cuối khi quyết toán xuất hóa đơn nội dung sẽ ghi là gì ạ?

H

Hạnh Điệu

Guest
24/12/17
1
0
1
40
Mình nghĩ đợt cuối thì xuất hóa đơn ghi giá trị còn lại của hợp đồng số... ký ngày...theo nghiệm thu hoàn thành, đề nghị tạm ứng, hạng mục hoàn thành...
Trường hợp này ko treo TK 3387 được bạn ạ, vì 3387 chỉ doanh thu đã lấy tiền nhưng chưa thực hiện nội dung công việc, ngược lại với cty bạn là làm xong 1 giai đoạn được tạm ứng để chuyển sang giai đoạn tiếp theo.
Thân!

H

Ho Anh Hue10 10

Cao cấp
22/4/17
794
267
63
68
Cho mình hỏi xuất hóa đơn theo từng đợt nghiệm thu thì đợt cuối khi quyết toán xuất hóa đơn nội dung sẽ ghi là gì ạ?

Câu hỏi của bạn chưa rỏ:
- Đợt nghiệm thu cuối cùng : Khối lượng hoàn thành, bàn giao đưa vào SD xuất HĐ ghi bình thường: Nghiệm thu lần ... giá trị = Tổng nghiệm thu - Tổng giá trị các lần đã xuất HĐ
- Trong XL sau khi nghiệm thu đưa vào SD một thời gian sẽ có QT được duyệt . Giá trị QT có thể tăng hay giảm so với BB nghiệm thu hoàn thành đưa vào SD lúc đó bạn ghi HĐ: Điều chỉnh GT Ctrình theo BB Quyết toán số ... ngày...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA