hỏi về hóa đơn

• Thread starter phạmm thị giang
  • Ngày gửi
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
về phần thì xếp không đồng ý ký rồi ạ, xếp bảo xong rồi thì không liên quan,do là lần trước đang thực hiện hợp đồng thì bên họ vi phạm HĐ nên bên em mới hủy và thanh toán hết tiền cho bên họ kiểu theo thực tế đó mà không xét tới hóa đơn nữa, Còn giờ phàn chênh lệch thì em chưa báo xếp nên chưa biết thế nào, em hỏi hơi nhiều chị thông cảm em mới vào nghề mà tự em xoay em không rõ lắm ạ, vì bên em có thuê kế toán bảo cáo tài chính hàng năm thì thuê ngoài còn lại em tự làm, do chưa có kinh nghiệm
Vậy là sếp bạn giận rồi.^^
Sếp không đồng ý thì thôi, kệ họ đi bạn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Yên lành nhất là làm cái biên bản điều chỉnh hóa đơn, rồi bảo bên kia xuất thêm 1 hóa đơn điều chỉnh giảm giá trị cho bằng với thực tế.
Không được thì bên bạn đành kê khai và hạch toán đúng theo số tiền chuyển và hợp đồng thỏa thuận. Phần chênh ra hóa đơn so với hạch toán, kê khai thì kệ nó. Ngày trước có cái công văn của thuế là hạch toán kê khai giá trị hóa đơn theo giá trị tiền chuyển trong trường hợp tiền chuyển thực tế ít hơn so với hóa đơn. Lưu lại các hợp đồng, công văn trao đổi 2 bên để phòng sau này thuế có hỏi thì có mang ra giải trình (thực tế thì cũng ít khi mà thuế có thể xem được hóa đơn 25 tr mà chỉ kê khai có 20 tr vì nhiều đơn vị chỉ chuyển 1 phần và chỉ được kê khai tương ứng 1 phần chuyển đó)

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Yên lành nhất là làm cái biên bản điều chỉnh hóa đơn, rồi bảo bên kia xuất thêm 1 hóa đơn điều chỉnh giảm giá trị cho bằng với thực tế.
Không được thì bên bạn đành kê khai và hạch toán đúng theo số tiền chuyển và hợp đồng thỏa thuận. Phần chênh ra hóa đơn so với hạch toán, kê khai thì kệ nó. Ngày trước có cái công văn của thuế là hạch toán kê khai giá trị hóa đơn theo giá trị tiền chuyển trong trường hợp tiền chuyển thực tế ít hơn so với hóa đơn. Lưu lại các hợp đồng, công văn trao đổi 2 bên để phòng sau này thuế có hỏi thì có mang ra giải trình (thực tế thì cũng ít khi mà thuế có thể xem được hóa đơn 25 tr mà chỉ kê khai có 20 tr vì nhiều đơn vị chỉ chuyển 1 phần và chỉ được kê khai tương ứng 1 phần chuyển đó)
Nhưng điểm chốt em lo ở đây là, cái phần mà xuất hóa đơn ở trên kết thúc ở thời điểm tháng 3, nghĩa là báo cáo thuế thì đã báo theo hóa đơn mất tiêu rồi. Lý do ạ: em ra trường và mới đc nhận vào từ tháng 1, lúc đó cty em đang thuê 1 chú kế toán trưởng lo về phần báo cáo thuế và BCTC ạ. 1tuần chú đến duy nhất 1 buổi sáng thứ 7, đến lấy hóa đơn rồi về, có lúc cả tháng chú mới đến cty vì việc của chú là làm sao báo cáo thuế và BCTC đúng hạn là ok. Còn lại thì em tự lo nên chú nhận hóa đơn thì chú cứ việc báo cáo theo hóa đơn, còn phần giao dịch chuyển tiền thì lại em chuyển, mà em thì báo cáo xếp chỉ ký cho em phần chuyển thực tế đó nên em chuyển, mà lúc mới vào em lại không để ý phần chênh lệch hóa đơn và thực tế,( chú kế toán thì cũng chẳng quan tâm đến việc trả tiền hay chưa).Gio khôn ra tý mới xét lại thì việc nó ra như vậy rồi. Mắc nỗi cái công ty em thuê vận chuyển thì lâu giờ họ không có kế toán, mà cũng kiểu thuê ngoài làm, Hôm em gửi báo công nợ thì xếp bên B bảo gọi điện đọc rồi đối chiếu chứ không biết email là gì (( . Lỗi cũng do bản thân thiếu sót nhiều quá ạ.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Nhưng điểm chốt em lo ở đây là, cái phần mà xuất hóa đơn ở trên kết thúc ở thời điểm tháng 3, nghĩa là báo cáo thuế thì đã báo theo hóa đơn mất tiêu rồi. Lý do ạ: em ra trường và mới đc nhận vào từ tháng 1, lúc đó cty em đang thuê 1 chú kế toán trưởng lo về phần báo cáo thuế và BCTC ạ. 1tuần chú đến duy nhất 1 buổi sáng thứ 7, đến lấy hóa đơn rồi về, có lúc cả tháng chú mới đến cty vì việc của chú là làm sao báo cáo thuế và BCTC đúng hạn là ok. Còn lại thì em tự lo nên chú nhận hóa đơn thì chú cứ việc báo cáo theo hóa đơn, còn phần giao dịch chuyển tiền thì lại em chuyển, mà em thì báo cáo xếp chỉ ký cho em phần chuyển thực tế đó nên em chuyển, mà lúc mới vào em lại không để ý phần chênh lệch hóa đơn và thực tế,( chú kế toán thì cũng chẳng quan tâm đến việc trả tiền hay chưa).Gio khôn ra tý mới xét lại thì việc nó ra như vậy rồi. Mắc nỗi cái công ty em thuê vận chuyển thì lâu giờ họ không có kế toán, mà cũng kiểu thuê ngoài làm, Hôm em gửi báo công nợ thì xếp bên B bảo gọi điện đọc rồi đối chiếu chứ không biết email là gì (( . Lỗi cũng do bản thân thiếu sót nhiều quá ạ.
Bạn nói nhỏ với chú làm BC thuế cho bên bạn . bạn nên biết bạn và chú ấy nên có sự trao đổi qua lại chứ không phải việc ai nấy làm như vậy. Nếu làm vậy thì đến lúc lòi ra rất nhiều cái sai. Hơn nữa phải trao đổi thì bạn mới có kinh nghiệm được. Còn vấn đề bạn nên lo nữa là chú ấy có chịu trao đổi vs bạn, chỉ bảo cho bạn hay không? Mình cũng nói luôn đây là vấn đề thuoccj cá nhân bạn. cư xử nói năng sao đó người ta thương thì làm gì cũng dễ.

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Vậy là sếp bạn giận rồi.^^
Sếp không đồng ý thì thôi, kệ họ đi bạn.
Nhưng chị chưa giải đáp giúp em phần đang vướng mắc đi chị. Phần em kế khai thuế theo hóa đơn là số n dôi ra la 15 tr đó, khi trên thực tế em lại chưa trả tiền, vậy sau này thuế tra ra thi bị loại ra khỏi chi phí không hợp lý thì em rõ rồi, nhưng phần kế khai thuế thì cái phần bị loại đó sẽ không được tính vào thuế được khấu trừ(vậy phần đó có bị đưa vào phạt chậm nộp không ạ, với lại khi phạt chậm nộp thì không chỉ phải bổ sung tiền thuế nộp thiếu đó mà còn bị phạt % x với số ngày chậm nộp nữa phải không ạ) lo quá đi mất.

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Bạn nói nhỏ với chú làm BC thuế cho bên bạn . bạn nên biết bạn và chú ấy nên có sự trao đổi qua lại chứ không phải việc ai nấy làm như vậy. Nếu làm vậy thì đến lúc lòi ra rất nhiều cái sai. Hơn nữa phải trao đổi thì bạn mới có kinh nghiệm được. Còn vấn đề bạn nên lo nữa là chú ấy có chịu trao đổi vs bạn, chỉ bảo cho bạn hay không? Mình cũng nói luôn đây là vấn đề thuoccj cá nhân bạn. cư xử nói năng sao đó người ta thương thì làm gì cũng dễ.
chú kế toán thì dẽ tính và hỏi gì chú cũng chỉ cho rồi, vì ngày mới vào chú có chỉ em tập viết hóa đơn trước, lỡ có xuất thực tế đỡ bỡ ngỡ. Vói lại có gửi em những văn bản luật mới nhất hiện hàng bảo tham khảo, Với hỏi chú làm báo cáo thuế thì cũng chỉ cho dowload phần mềm về tự làm rồ chú cho kêt quả đối chiếu... với chỉ cho những cách khắc phục khi nhiều lần mắc lỗi....Chú lớn tuổi nên cũng tâm lý, không phải kiểu việc ai tự người ấy làm, Lỗi là do khi mới vào nên em cũng không báo lại chú là thanh toán tiền hay chưa hay là thanh toán bao nhiêu rồi.nên.....

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Nhưng chị chưa giải đáp giúp em phần đang vướng mắc đi chị. Phần em kế khai thuế theo hóa đơn là số n dôi ra la 15 tr đó, khi trên thực tế em lại chưa trả tiền, vậy sau này thuế tra ra thi bị loại ra khỏi chi phí không hợp lý thì em rõ rồi, nhưng phần kế khai thuế thì cái phần bị loại đó sẽ không được tính vào thuế được khấu trừ(vậy phần đó có bị đưa vào phạt chậm nộp không ạ, với lại khi phạt chậm nộp thì không chỉ phải bổ sung tiền thuế nộp thiếu đó mà còn bị phạt % x với số ngày chậm nộp nữa phải không ạ) lo quá đi mất.
BẠn tự loại ra ngay từ đầu đi. Bạn chỉ kê khia phần đúng giao dịch thực tế thôi.
Nếu đã kê khai rồi bạn có thể điều chỉnh lại mà.
Còn nếu bạn cứ đưa vào thì sau này loại ra tính chậm nộp là đương nhiên

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
BẠn tự loại ra ngay từ đầu đi. Bạn chỉ kê khia phần đúng giao dịch thực tế thôi.
Nếu đã kê khai rồi bạn có thể điều chỉnh lại mà.
Còn nếu bạn cứ đưa vào thì sau này loại ra tính chậm nộp là đương nhiên
Em cảm ơn chị ạ. Vậy phải tìm cách giải quyết thôi , vì em không trực tiếp báo cáo thuế, mà có thuê ngoài 1 người báo cáo thuế và BCTC . Bây giờ thì chỉ có cách trao đổi với xếp hoặc chú kế toán thôi. Lo quá đi mất chắc lại được la rồi, bất cẩn quá đi, không biết phải nói sao nữa, Chắc kiểu chờ đến thứ 7 chú kế toán trưởng đến báo với chú và báo luôn giám đốc xong nhân cơ hội để tìm cách giải quyết thôi.
Cảm ơn anh chị nhiều đã chia sẻ kinh nghiệm quý giúp em.

M

Meganpenrod

Guest
11/7/16
4
0
1
31
Anh chị cho em hỏi 1 chút liên quan đến hóa đơn bán ra tháng 1 đã kê khai thuế (bên họ chưa kê khai) và đến tháng 7 họ trả lại hóa đơn kêu hủy và xuất lại vào tháng 7 ( cùng 1 số tiền ạ). Bắt buộc hóa đơn T1 hủy, và xuất lại Hóa đơn mới vào T7 (KH là cơ quan nhà nước ạ, nên sếp em cũng chiều lòng KH ạ). Tuy nhiên em ko biết là có phải xuất hóa đơn điều chỉnh gì ko ạ? hay em chỉ cần làm: BB thu hồi hóa đơn T1 đó, xuất lại HĐ mới trong T7 và gửi tờ khai bổ sung thuế GTGT Quý 1 thôi ạ? Do em mới vào nghề nên kinh nghiệm còn non nớt lắm ạ. Em cám ơn anh chị nhiều ạ!

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Điều chỉnh lại tờ khai thuế thôi, 15 tr dôi ra thì có 1,3 tr tiền thuế, gớm chậm nộp vài tháng thì có 50 k - 100k tiền phạt chứ mấy mà sợ, nếu còn được khấu trừ còn chả mất hào nào

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Điều chỉnh lại tờ khai thuế thôi, 15 tr dôi ra thì có 1,3 tr tiền thuế, gớm chậm nộp vài tháng thì có 50 k - 100k tiền phạt chứ mấy mà sợ, nếu còn được khấu trừ còn chả mất hào nào
Vậy chắc phải báo kế toán trưởng điều chỉnh lại thôi, nhưng phải thông qua giám đốc trước ạ. Cũng chỉ vì bên kia có vi phạm hợp đồng nên xếp không tin tưởng nữa nên hủy hợp đồng và thuê chỗ khác. Nên hôm sau khi tín thuế thấy bên họ xuất sai nữa, nhưng vì họ yều cầu là lỡ xuất liên tiếp mấy hóa đơn rồi giờ mà hủy một lúc thuế hỏi cũng khó giải trình nên xếp đồng ý hóa đơn nhưng lại không chịu trả tiền theo thuế mà bắt em tính chi phí thực tế và trả phần thực tế thôi. Còn phần dôi ra thì xếp không quan tâm nữa. Mà lúc trước khi đang còn thực hiện hợp đồng mà phát hiện ra thì còn dễ giải quyết, giữ tiền hàng họ lại còn trả phần dôi ra khi nào họ trả lại mình rồi mình mới trả lại tiền hàng thì ok rôi. bây giờ thì xong tất mọi thủ tục rồi, mà giao dịch thì qua điện thoại chỗ Đồng Nai- Đắc Lắc , lỡ chuyển họ rồi họ không trả lại thì mình thiệt chứ sao. Vì cung chỉ làm ăn 1 lần do tính chất dân công trình làm chỗ nào thì thuê chỗ chứ có làm ăn lâu dài với họ đâu (:)

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Lo chậm nộp là sợ giống chị Nga Hoàng trên kia có bảo là loại luôn tổng tiền trên hóa đơn cuối cùng là 99tr em không chuyển hết sẽ bị loại cả ra, chứ không phải riêng phần 15tr đó, với lại trừ ra xong thuế nó kiểm tra nó hỏi sao không trả hết tổng hóa đơn mà lại bị thiếu 15tr, ngta có tra ra là do chênh lệch tiền không ạ,

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Lo chậm nộp là sợ giống chị Nga Hoàng trên kia có bảo là loại luôn tổng tiền trên hóa đơn cuối cùng là 99tr em không chuyển hết sẽ bị loại cả ra, chứ không phải riêng phần 15tr đó, với lại trừ ra xong thuế nó kiểm tra nó hỏi sao không trả hết tổng hóa đơn mà lại bị thiếu 15tr, ngta có tra ra là do chênh lệch tiền không ạ,
ấy ấy. Mình không có nói loại hết nha.loại phần bạn không trả thôi. Nhưng người ta sẽ thắc mắc, tại sao không trả.... đến lúc mất công bạn giải trình nữa.

• Like
Reactions: phạmm thị giang
P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
ấy ấy. Mình không có nói loại hết nha.loại phần bạn không trả thôi. Nhưng người ta sẽ thắc mắc, tại sao không trả.... đến lúc mất công bạn giải trình nữa.
Bây giờ mình cứ điều chỉnh lại tờ khai thôi, chứ thuế mà điều tra chả lẽ nào họ ngồi cộng từng khoản 1 của từng hóa đơn rồi đối chiếu với chứng từ ngân hàng ạ, hoặc có thể lấy lý do mình lập 1 cái phiếu chi bảo tài xế xe họ ứng trước phần nhiêu đó bằng tiền mặt nên chỉ chuyển trả phần còn lại của tổng tiền - ứng trước. Vậy có được không ạ. Vì thuế thì lâu lâu mới thanh tra đột xuất 1 lần chứ làm gì thanh tra mãi,cuối năm 2014 tất cả mấy công ty liên quan lĩnh vực xây dựng chỗ em hầu như bị thuế thanh tra hết rồi ạ, không biết có thanh tra nữa không, Chứ mà về lâu dài thì mình loại ngay từ đầu thì sẽ không bị phạt, còn về tiền chuyển lệch thì vẽ lý do như trên được không qua lâu rồi thì chắc gì họ bắt bẻ kỹ vậy. Khi mình vẫn nộp thuế cho phần chi phí chênh lệch không dược tính là hợp lý đó. Em mới vào nghề chưa bị thanh tra lần nào nên cũng chưa biết mức độ làm khó dễ của mấy chú thanh tra :)

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
giờ giải pháp thì sao ạ
Chứ riêng phần chuyển tiền thiếu cho người ta rồi nhờ người ta chuyển lại là không được rồi, kiểu như chuyển người dưng ngoài đường ấy
chỉ có cách là như chị bảo loại ra ngay từ đầu phần chị phí không hợp lý để sau này không bị phạt thôi ạ ):

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
1 là kê khai thuế và hạch toán chỉ trên số tiền chuyển
2 là làm chi tiền mặt phần còn lại và không kê khai khấu trừ phần này, chi phí giã luôn vào không hợp lệ

• Like
Reactions: Nga Hoàng 22
P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
1 là kê khai thuế và hạch toán chỉ trên số tiền chuyển
2 là làm chi tiền mặt phần còn lại và không kê khai khấu trừ phần này, chi phí giã luôn vào không hợp lệ
Thì sau này thuê có tr hỏi thì cũng bảo là trả bằng tiền mặt (lý do chi tạm ứng trước cho tài xế vận chuyển,, hay đại loại là thế là được phải không ạ)
hihi em cảm ơn nhưng giờ phải trao đổi lại với chú kế toán và báo cáo lại với xếp đã, lo quá mất mà lỗi không biết thuộc về ai nhưng được nghe ca nhạc miễn phí là hên xui tùy tâm trạng xếp ùi :)

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Thì sau này thuê có tr hỏi thì cũng bảo là trả bằng tiền mặt (lý do chi tạm ứng trước cho tài xế vận chuyển,, hay đại loại là thế là được phải không ạ)
hihi em cảm ơn nhưng giờ phải trao đổi lại với chú kế toán và báo cáo lại với xếp đã, lo quá mất mà lỗi không biết thuộc về ai nhưng được nghe ca nhạc miễn phí là hên xui tùy tâm trạng xếp ùi :)
Bạn loại ra rồi thì mình nghĩ không bị hỏi nữa đâu.

P

phạmm thị giang

Guest
16/3/16
167
10
18
30
Bạn loại ra rồi thì mình nghĩ không bị hỏi nữa đâu.
Tham khảo ý kiến xếp bảo họ chẳng tra cái tiền nhỏ nhặt 1.5tr đó đâu thuế mà tra thì tra tiền thỷ chứ 1-2 tr mà người ta ngồi gặng hỏi làm gì :)
Em mới vào nghề xếp bảo sau mấy lần cty bị thuế thanh tra thì không tra hỏi mấy cái nhỏ nhặt vậy đâu.
Cảm ơn anh chị đã cho ý kiến, em biết thêm được nhiều điều.

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Tham khảo ý kiến xếp bảo họ chẳng tra cái tiền nhỏ nhặt 1.5tr đó đâu thuế mà tra thì tra tiền thỷ chứ 1-2 tr mà người ta ngồi gặng hỏi làm gì :)
Em mới vào nghề xếp bảo sau mấy lần cty bị thuế thanh tra thì không tra hỏi mấy cái nhỏ nhặt vậy đâu.
Cảm ơn anh chị đã cho ý kiến, em biết thêm được nhiều điều.
Vậy là công ty bạn này to lắm nè. Có nhiều cái tiền tỉ cho họ moi rồi. nên họ không moi tiền lẻ nữa.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA