Sổ quỹ tiền mặt bị âm

• Thread starter HA YL
  • Ngày gửi
H

HA YL

Guest
7/7/16
12
0
1
30
Em chào anh chị, anh chị cho em hỏi sổ quỹ tiền mặt của công ty em bị âm tháng 3 và tháng 4, đến tháng 5 làm bút toán mượn tiền giám đốc, để điều chỉnh lại với sổ chi tiết vật liệu cũng bị âm, như vậy khi cơ quan thuế xuống quyết toán thì có bị phạt không ạ. Em mới làm nên chưa nhiều kinh nghiệm mong anh chị giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Em chào anh chị, anh chị cho em hỏi sổ quỹ tiền mặt của công ty em bị âm tháng 3 và tháng 4, đến tháng 5 làm bút toán mượn tiền giám đốc, để điều chỉnh lại với sổ chi tiết vật liệu cũng bị âm, như vậy khi cơ quan thuế xuống quyết toán thì có bị phạt không ạ. Em mới làm nên chưa nhiều kinh nghiệm mong anh chị giúp đỡ.
Âm từ tháng 3, tại sao đến tháng 5 mới mượn tiền. Bên bạn phải mượn tiền từ tháng 3 chứ.

• Like
Reactions: HA YL
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
32
Chắc chắn là bị âm thì phải có giải pháp làm cho nó hết âm. còn chuyện sau này với thuế là vấn đề bạn giải trình thế nào, và thuế có chấp nhận hay không. Còn tuyệt đối không thể để âm được.

• Like
H

hoa1973

Cao cấp
22/2/14
213
38
28
ho chi minh
quỹ tiền mặt - nguyên tắc: không âm mọi thời điểm, do đó âm ngày nào thì làm bút toán vay tiền ngay ngày đó hoặc trước không được vay sau ngày bị âm

• Like
Reactions: fukukean and HA YL
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
43
vietnam
:D chắc xào nấu cooking dữ quá nên bị âm

• Like
H

HA YL

Guest
7/7/16
12
0
1
30
thực ra đây là sổ sách cũ của công ty, từ năm 2009, cái này do bên dịch vụ làm cho công ty em, khi em xem lại thì em thấy sổ quỹ tiền mặt âm, sổ chi tiết nguyên vật liệu cũng âm, chị giám đốc đang muốn rút từ bên dịch vụ về, nên nói muốn làm quyết toán, và nói em xem lại sổ sách mà em thấy nhiều cái không hợp lí nhưng cũng không rõ là sẽ bị phạt ở mức nào.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
thực ra đây là sổ sách cũ của công ty, từ năm 2009, cái này do bên dịch vụ làm cho công ty em, khi em xem lại thì em thấy sổ quỹ tiền mặt âm, sổ chi tiết nguyên vật liệu cũng âm, chị giám đốc đang muốn rút từ bên dịch vụ về, nên nói muốn làm quyết toán, và nói em xem lại sổ sách mà em thấy nhiều cái không hợp lí nhưng cũng không rõ là sẽ bị phạt ở mức nào.
Lại đổ cho DV. Số liệu từ 2009 bạn chỉ xem để biết thôi, quan trọng là số liệu khi nhận bàn giao có vấn đề gì không ?

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Bạn làm dịch vụ bên nào để diễn đàn đánh giá, làm dv mà như thế thì không ổn, hoặc có thể xem lại chính bên bạn,

H

HA YL

Guest
7/7/16
12
0
1
30
Lại đổ cho DV. Số liệu từ 2009 bạn chỉ xem để biết thôi, quan trọng là số liệu khi nhận bàn giao có vấn đề gì không ?
Số liệu khi nhận bàn giao là sao ạ, e chỉ thấy chị bên cty em nói đó là sổ sách bên dịch vụ đưa.

H

HA YL

Guest
7/7/16
12
0
1
30
Bạn làm dịch vụ bên nào để diễn đàn đánh giá, làm dv mà như thế thì không ổn, hoặc có thể xem lại chính bên bạn,
bên dv này giời bên em đã nghỉ rồi, mới chuyển sang bên công ty dịch vụ khác, trước đó là cty Trí Luật

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
bên dv này giời bên em đã nghỉ rồi, mới chuyển sang bên công ty dịch vụ khác, trước đó là cty Trí Luật
Trước khi làm lại, bạn nên đọc lại kỹ các điều khoản trong hợp đồng với Trí Luật
như bên mình làm là bên mình chịu trách nhiệm đến khi quyết toán xong.
DN như bạn phải chịu các khoản do cơ chế, các khoản phạt mà DN tư vấn đã đưa ra nhưng bên bạn không khắc phục, hoàn thiện được,
còn việc giải trình số liệu thuộc về DN làm dịch vụ

H

HA YL

Guest
7/7/16
12
0
1
30
Trước khi làm lại, bạn nên đọc lại kỹ các điều khoản trong hợp đồng với Trí Luật
như bên mình làm là bên mình chịu trách nhiệm đến khi quyết toán xong.
DN như bạn phải chịu các khoản do cơ chế, các khoản phạt mà DN tư vấn đã đưa ra nhưng bên bạn không khắc phục, hoàn thiện được,
còn việc giải trình số liệu thuộc về DN làm dịch vụ
Cám ơn anh, em sẽ xem lại hợp đồng, anh cho em hỏi trong một tờ hóa đơn có ghi dc 2 đơn vị tiền, là VND và USD không, e thấy hóa đơn của công ty ghi như vậy

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Cám ơn anh, em sẽ xem lại hợp đồng, anh cho em hỏi trong một tờ hóa đơn có ghi dc 2 đơn vị tiền, là VND và USD không, e thấy hóa đơn của công ty ghi như vậy
Hóa đơn bạn chỉ được ghi 1 đơn vị tiền tệ.
Trên hóa đơn ngoại tệ phải ghi tỷ giá theo ngày giao dịch.

• Like
Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Tốt nhất bạn móc hết chứng từ năm 2013 r mà làm lại đi cho chắc rồi nó âm đến đoạn nào làm cái HĐ vay lại cho nó khỏi âm

• Like
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Số liệu khi nhận bàn giao là sao ạ, e chỉ thấy chị bên cty em nói đó là sổ sách bên dịch vụ đưa.
Trước khi nhận làm người ta giao cho bạn những gì ? những cái đó có đúng thực tế không ? Ví dụ: số liệu Trên B/C TC có khớp với chi tiết các TK không ? Nguyên giá TSCĐ 211 có 10 tỷ gồm bao nhiêu TS mỗi cái là bao nhiêu, đã KH bao nhiêu ? Phải thu 131 5 tỷ là thu của ai, chứng từ đúng không ? Vât tư 152 tồn 3 tỷ là những VT nào, lương, giá mỗi loại công lại đúng không ??? ... đó là:( ..Số liệu khi nhận bàn giao..)

• Like
H

HA YL

Guest
7/7/16
12
0
1
30
Tốt nhất bạn móc hết chứng từ năm 2013 r mà làm lại đi cho chắc rồi nó âm đến đoạn nào làm cái HĐ vay lại cho nó khỏi âm
chứng từ sổ sách này lâu rồi, bây h làm lại được hả bạn, hàng năm thuế đã quyết toán nếu làm lại thì sẽ thay đổi hết số liệu của năm đó luôn, mình mới đi làm ah, không biết có làm dc không

H

HA YL

Guest
7/7/16
12
0
1
30
chứng từ sổ sách này lâu rồi, bây h làm lại được hả bạn, hàng năm thuế đã quyết toán nếu làm lại thì sẽ thay đổi hết số liệu của năm đó luôn, mình mới đi làm ah, không biết có làm dc không

Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Thì làm lại quyết toán lại chịu bị phạt hành chính còn nhẹ hơn bị thuế bóc ra sai phạm mà phạt nhân với lãi chậm thì còn ốm đòn bạn ơi...

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA