Kho chứa hàng có phải đăng ký kinh doanh và nộp thuế?

• Thread starter dungld1408
  • Ngày gửi
D

dungld1408

Sơ cấp
10/12/13
19
2
1
36
hn
Xin các bạn giúp mình vấn đề này. Công ty mình có thuê kho của đơn vị kinh doanh cho thuê kho bãi (cũng đã thuê 2 năm). Có làm hợp đồng đầy đủ, tiền thuê kho và hóa đơn thanh toán theo quí. Nay mình mới đọc được trên mạng về vấn đề kho chưa hàng phải đăng kí kinh doanh và nộp thuế. Vậy bên công ty bạn nào cũng có trường hợp tương tự thì giải thích hộ mình nhé. (Nhỡ chẳng may thuế họ kiểm tra bóc tách ra không được tính vào chi phí thì chết) . Công ty mình thuộc chi cục thúe Hoàng mai . Xin cảm ơn !

• Like
Reactions: Thanh Nam
Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
Xin các bạn giúp mình vấn đề này. Công ty mình có thuê kho của đơn vị kinh doanh cho thuê kho bãi (cũng đã thuê 2 năm). Có làm hợp đồng đầy đủ, tiền thuê kho và hóa đơn thanh toán theo quí. Nay mình mới đọc được trên mạng về vấn đề kho chưa hàng phải đăng kí kinh doanh và nộp thuế. Vậy bên công ty bạn nào cũng có trường hợp tương tự thì giải thích hộ mình nhé. (Nhỡ chẳng may thuế họ kiểm tra bóc tách ra không được tính vào chi phí thì chết) . Công ty mình thuộc chi cục thúe Hoàng mai . Xin cảm ơn !
uiui, nhà mình cũng hoàng mai cuối năm ngoái có bị thanh tra thuế và bị nhắc nhở, đầu năm phải mới đăng ký thêm cái kho . thêm vào giấy ĐKKD đ bạn, nộp thuế môn bài là ngon

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
B
Bạn đăng ký thành lập địa điểm KD cho chắc, nếu ko thì mọi chi phí liên quan ở kho đó thuế nó ko chấp nhận đâu, chưa kể mấy bác phường hay bên thị trường ngó qua lại phiền.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
B
Bạn đăng ký thành lập địa điểm KD cho chắc, nếu ko thì mọi chi phí liên quan ở kho đó thuế nó ko chấp nhận đâu, chưa kể mấy bác phường hay bên thị trường ngó qua ko

H

Huy Lâm

Sơ cấp
9/7/16
45
11
8
Bạn làm hợp đồng mượn kho cho 2 năm đã qua đi rồi qua phòng đăng ký kinh doanh đăng ký thêm bản Đăng ký kinh doanh cho kho và nộp thuế môn bài hàng năm cho kho chứa hàng đó thì hóa đơn thuê kho bãi và hàng xuất tại kho mới được đưa vào chi phí hợp lý. Bên mình cũng làm vậy. Không thì làm hợp đồng mượn kho cũng được( nhưng cách này hay bị thuế soi). Năm ngoái bên mình làm vừa làm xong chị quản lý thuế gọi hỏi có đăng ký kinh doanh cho kho và nộp thuế môn bài chưa? tiếp đến là quản lý thị trường, công an kinh tế...May mà mình làm luôn nên đỡ bị hạnh họe nhiều.

• Like
Reactions: hanh đèn
D

dungld1408

Sơ cấp
10/12/13
19
2
1
36
hn
uiui, nhà mình cũng hoàng mai cuối năm ngoái có bị thanh tra thuế và bị nhắc nhở, đầu năm phải mới đăng ký thêm cái kho . thêm vào giấy ĐKKD đ bạn, nộp thuế môn bài là ngon

bạn cho hỏi thêm giấy đkkd thì mỗi lần chẳng may đổi kho lại đăng ký lại à. mà thuế môn bài thì lại nộp thêm của cái kho riêng à.

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
bạn cho hỏi thêm giấy đkkd thì mỗi lần chẳng may đổi kho lại đăng ký lại à. mà thuế môn bài thì lại nộp thêm của cái kho riêng à.
Đúng luôn, thuế MB của địa điểm KD là 1tr/năm

D

dungld1408

Sơ cấp
10/12/13
19
2
1
36
hn
chả hiểu sao, e có hỏi bên đội quản lý thuế bên quận e, họ bảo ko cần, chỉ cần hợp đồng và hóa đơn là xong. chả hiểu thế nào cả. ..

• Like
Reactions: Thanh Nam
T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
thêm vào đi bạn ơi, giờ làm thì chỉ nộp thuế MB 500k thôi (nửa năm) bạn ở phường nào? nhà mình Hoàng Văn Thụ xin mãi mới tha vụ đó đấy, giờ họ trả lời miệng vậy thôi, đâu có công văn trả lời bạn đâu, lúc đội kiểm tra xuống đơn vị thì họ lại nói khác, bạn ko cãi đc đâu

H

huonghuonght

Guest
12/8/15
2
0
1
31
cho mình hỏi với kho hàng thuê không ổn định tức là bên mình chỉ thuê mấy tháng thôi nhưng vẫn làm hợp đồng và có xuất hóa đơn thì có phải dkkd k?

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
cho mình hỏi với kho hàng thuê không ổn định tức là bên mình chỉ thuê mấy tháng thôi nhưng vẫn làm hợp đồng và có xuất hóa đơn thì có phải dkkd k?
mấy tháng thì ko cần đâu bạn

T

tranthithuong220492

sữa chua
18/3/16
512
115
43
bạn ơi, nếu phải đăng ký cần những thủ tục gì vậy b?
thuê bên luật họ làm cho từ a đến z bạn ạ,nhà mình còn thay đổi cả vốn điều lệ cùng đợt đó nữa cái này bên phòng kế toán mình ko đc tham gia
không thì điện lên hỏi phòng DKKD

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
chả hiểu sao, e có hỏi bên đội quản lý thuế bên quận e, họ bảo ko cần, chỉ cần hợp đồng và hóa đơn là xong. chả hiểu thế nào cả. ..
Tùy bạn, vì quan điểm của mình là làm phải có căn cứ, chứ nghe lời mấy ông thuế thì .....

T

tunvadom

Trung cấp
30/6/16
55
14
8
41
Bạn phải phân biệt rõ:
- Nếu kho hàng bạn thuê chỉ là nơi chứa hàng, không trực tiếp bán hàng (cửa hàng, cửa hiệu) thì chỉ cần bổ sung trên đăng ký kinh doanh, không phải kê khai, nộp thuế môn bài.
- Nếu kho hàng bạn thuê vừa là nơi chứa hàng vừa trực tiếp bán hàng (cửa hàng, quầy hàng) thì ngoài bổ sung trên ĐKKD còn phải kê khai và nộp thuế môn bài nhé.

• Like
Reactions: lapbitas
H

HOANG THI MINH TRANG

Sơ cấp
6/3/19
35
2
8
30
Chào bạn, mình đang tìm hiểu về chủ đề này. Bên mình thuê mặt bằng để làm kho chứa máy móc, vật tư ( không có hoạt động kinh doanh). Mình đã đăng ký thành lập Địa điểm kinh doanh - Kho chứa hàng trên Phòng Đăng ký kinh doanh rồi. Mình có cần làm thủ tục thông báo với cơ quan Thuế không nhỉ? Làm thế nào để thể hiện cho cơ quan thuế là bên mình không có hoạt động kinh doanh tại Kho chứa hàng đó nhỉ?

H

hanh đèn

Guest
15/4/15
1
0
1
34
Bạn làm hợp đồng mượn kho cho 2 năm đã qua đi rồi qua phòng đăng ký kinh doanh đăng ký thêm bản Đăng ký kinh doanh cho kho và nộp thuế môn bài hàng năm cho kho chứa hàng đó thì hóa đơn thuê kho bãi và hàng xuất tại kho mới được đưa vào chi phí hợp lý. Bên mình cũng làm vậy. Không thì làm hợp đồng mượn kho cũng được( nhưng cách này hay bị thuế soi). Năm ngoái bên mình làm vừa làm xong chị quản lý thuế gọi hỏi có đăng ký kinh doanh cho kho và nộp thuế môn bài chưa? tiếp đến là quản lý thị trường, công an kinh tế...May mà mình làm luôn nên đỡ bị hạnh họe nhiều.
Bạn ơi, thủ tục làm ntn cho mình xin mẫu với : mail tichgiangkt@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA