Có đưa khấu hao vào khi tính thời gian hoàn vốn

• Thread starter hoangbayern
  • Ngày gửi
H

hoangbayern

Guest
16/5/16
11
0
1
38
Chào các anh/chị.

Mình có một vấn đề mong các anh/chị nào biết giải đáp dùm.

Mình đang tính thời gian hoàn vốn cho một dự án (theo phương pháp giản đơn), theo mình được biết thì
Thời gian hoàn vốn = Vốn đầu tư ban đầu/ Lợi nhuận ròng 1 năm, trong đó Lợi nhuận ròng 1 năm = doanh thu trừ đi các chi phí bằng tiền.

Tuy nhiên sếp mình lại nói là: Thời gian hoàn vốn = Vốn đầu tư ban đầu/ (Lợi nhuận ròng + khấu hao).

Ý của sếp là coi khấu hao TSCĐ và MMTB là một dòng tiền vào của dự án khi đi vào hoạt động cho nên đưa thêm khấu hao vào.

Theo các bạn thì cách tính nào đúng ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Như ý bạn thì khấu hao TSCĐ & MMTB không phải là chi phí???

• Like
Reactions: hoangbayern
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Thời gian hoàn vốn = Vốn đầu tư ban đầu/ Dòng tiền thuần hàng năm
Dòng tiền thuần hoạt động hàng năm = lợi nhuận sau thuế + Khấu hao

Sếp bạn chắc nghiên cứu sâu về TCDN, lâu rồi không nhớ lắm nhưng hình như dòng tiền thuần hàng năm và dòng tiền thuần hoạt động hàng năm có cách tính khác nhau

• Like
Reactions: hoangbayern
H

hoangbayern

Guest
16/5/16
11
0
1
38
Bài toán cụ thể đây ạ. Công ty mình đang muốn đầu tư xây dựng trường mầm non, tổng chi phí đất + xây dựng là 10 tỷ, hàng năm dự án cho doanh thu (tiền học phí) là 3 tỷ, chi phí (lương giáo viên + đồ ăn cho trẻ) là 1 tỷ. Như vậy LN ròng hàng năm là 2 tỷ, theo cách tính của minh thì thời gian hoàn vốn là: 10/2 = 5 năm.

Sếp mình thì cho rằng, 10 tỷ chi phí ban đầu kia có thời gian khấu hao là 10 năm, mỗi năm khấu hao 1 tỷ, như vậy thời gian hoàn vốn là 10/ (2 tỷ LN ròng + 1 tỷ khấu hao) = 3,3 năm, khoảng 3 năm 4 tháng.

P/s: bài toán bỏ qua thuế TNDN cho dễ tính.

Mình cho rằng khấu hao là loại chi phí được phân bổ để giúp giảm thuế TNDN, khi tính theo dòng tiền để tính NPV, IRR, hay thời gian hoàn vốn thì không tính vào. Bạn nào rành cái này giải thích dùm cách tính nào đúng với.

H

hoangbayern

Guest
16/5/16
11
0
1
38
Bài toán cụ thể đây ạ. Công ty mình đang muốn đầu tư xây dựng trường mầm non, tổng chi phí đất + xây dựng là 10 tỷ, hàng năm dự án cho doanh thu (tiền học phí) là 3 tỷ, chi phí (lương giáo viên + đồ ăn cho trẻ) là 1 tỷ. Như vậy LN ròng hàng năm là 2 tỷ, theo cách tính của minh thì thời gian hoàn vốn là: 10/2 = 5 năm.

Sếp mình thì cho rằng, 10 tỷ chi phí ban đầu kia có thời gian khấu hao là 10 năm, mỗi năm khấu hao 1 tỷ, như vậy thời gian hoàn vốn là 10/ (2 tỷ LN ròng + 1 tỷ khấu hao) = 3,3 năm, khoảng 3 năm 4 tháng.

P/s: bài toán bỏ qua thuế TNDN cho dễ tính.

Mình cho rằng khấu hao là loại chi phí được phân bổ để giúp giảm thuế TNDN, khi tính theo dòng tiền để tính NPV, IRR, hay thời gian hoàn vốn thì không tính vào. Bạn nào rành cái này giải thích dùm cách tính nào đúng với.

Ngoài ra, mình thấy dòng tiền ròng của dự án cũng là 2 tỷ, như vậy lợi nhuận mà chủ đầu tư hàng năm nhận được là 2 tỷ, sau 5 năm mới được 10 tỷ để hoàn vốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA