Hạch toán, xử lý tiền bảo lãnh trong xây dựng

• Thread starter vinhle92
  • Ngày gửi
V

vinhle92

tìm việc kế toán
31/7/15
20
0
3
32
Hà Nội
Em mới vừa vào công ty Xây dựng làm, có vấn đề phát sinh như sau: Năm 2015 trên hợp đồng xây dựng là bên em phải đóng tiền bảo lãnh cho ngân hàng nhưng bên em không đóng mà nhờ bên khác đóng hộ và chị kế toán bên em chưa hạch toán lên sổ sách vụ đó( thực ra kế toán cũng không biết). Đến năm nay công trình nghiệm thu ngân hàng trả chuyển khoản tiền lại cho bên em. Vì vậy em không biết phải xử lý và hạch toán như thế nào cho đúng. Các anh/chị giúp em với!!!!!!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em mới vừa vào công ty Xây dựng làm, có vấn đề phát sinh như sau: Năm 2015 trên hợp đồng xây dựng là bên em phải đóng tiền bảo lãnh cho ngân hàng nhưng bên em không đóng mà nhờ bên khác đóng hộ và chị kế toán bên em chưa hạch toán lên sổ sách vụ đó( thực ra kế toán cũng không biết). Đến năm nay công trình nghiệm thu ngân hàng trả chuyển khoản tiền lại cho bên em. Vì vậy em không biết phải xử lý và hạch toán như thế nào cho đúng. Các anh/chị giúp em với!!!!!!

Bạn cần nói rõ: (..bên khác đóng hộ.) là đóng = tiền mặt, chuyển khoản vào TK của DN bạn hay thế nào? để có hướng HT, Nếu đóng vào TK DN bạn mà KT không HT sẽ lệch số dư cuối kỳ TK ??...
Có thể lập BB điều chỉnh số dư đầu 2016: có 352.2 nợ 627 tăng có phải trả 338.8 hay 341.1, nợ tiền gữi ( chi tiết ) Khi NH trả tiền thì bạn lại trả cho bên đóng hộ.

Sửa lần cuối:
V

vinhle92

tìm việc kế toán
31/7/15
20
0
3
32
Hà Nội
Cám ơn bạn đã giúp mình. Bên mình nhờ bên khác đóng bằng tiền mặt vào ngân hàng khác có tên chủ tài khoản(Ngân hàng mở chỉ để ký quỹ bảo lãnh) là công ty mình. Mình định hạch toán đầu năm là Nợ 1121/ C111, N2441/C1121, Khi ngân hàng chuyển tiền lại cho ngân hàng mình( Ngân hàng chính công ty theo dõi) thì mình hạch toán là N1121/C11212. Mình hạch toán như vậy có đúng không???

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA