Mỗi tuần một chuyên đề

hỏi về viết hóa đơn GTGT sau thanh toán

• Thread starter lifewithit
  • Ngày gửi
lifewithit

lifewithit

Guest
25/7/16
11
0
1
37
Dear mọi người,

Mình đang có 1 cty thuê nhà từ tháng 5. Họ vẫn thanh toán tiền bình thường thang 5,6.

Đến tháng 7, họ lập cty và yều mình viết hóa đơn giúp họ luôn cho tháng 5,6.

Vậy cho mình hỏi là tháng 7 này mình viết hóa đơn con số tiền thuê nhà với nội dung "tiền thuê nhà tháng 5+6+7" được không mọi người.

Xin mọi người cho ý kiến xử lý trường hợp này với
Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
KuongNguyen13

KuongNguyen13

Guest
1/6/15
12
0
1
34
Dear mọi người,

Mình đang có 1 cty thuê nhà từ tháng 5. Họ vẫn thanh toán tiền bình thường thang 5,6.

Vậy cho mình hỏi là tháng 7 này mình viết hóa đơn con số tiền thuê nhà với nội dung "tiền thuê nhà tháng 5+6+7" được không mọi người.

Thanks
Mình nghĩ là được, miễn tổng tiền trên hóa đơn không quá 20tr nếu bạn nhận bằng tiền mặt.

doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Dear mọi người,

Thanks
Bạn là cá nhân cho thuê nhà?

lifewithit

lifewithit

Guest
25/7/16
11
0
1
37
Bạn là cá nhân cho thuê nhà?
VPDD của cty bạn à. Nhưng tháng 5,6 nó chưa có được hồ sơ tư cách pháp nhân chính thức tại VN, nó vẫn thanh toán cho mình bình thường, có hợp đồng hẳn hoi. tháng 7 thì có rồi, nhưng lại bảo soát xét lại phụ lục hợp đồng nhờ xuất cho hóa đơn có tháng 5,6 luôn vì chiều lòng khách và ko rành nên mình muốn tìm cách

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
VPDD của cty bạn à. Nhưng tháng 5,6 nó chưa có được hồ sơ tư cách pháp nhân chính thức tại VN, nó vẫn thanh toán cho mình bình thường, có hợp đồng hẳn hoi. tháng 7 thì có rồi, nhưng lại bảo soát xét lại phụ lục hợp đồng nhờ xuất cho hóa đơn có tháng 5,6 luôn vì chiều lòng khách và ko rành nên mình muốn tìm cách
Mình muốn hỏi là bạn là người cho thuê à? (bạn là cá nhân cho thuê hay bạn là công ty cho thuê?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
là cty bạn à
Mình hiểu câu chuyện như này ko biết đúng hay sai bạn cho biết thêm nhé:
Bên thuê nhà của bạn do chưa có tư cách pháp nhân nên lúc thanh toán tháng 5, 6 (đã thanh toán = CK hay tiền mặt thì mình chưa rõ) ko bảo bạn viết hóa đơn vì sợ viết trên hóa đơn là cá nhân sau thành lập công ty đưa vào CP ko đc nên tháng 7 thành lập xong bảo bạn xuất hóa đơn tháng 5 6 7 trong 1 lần vào tháng 7 luôn?

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Thường thì phải xuất theo hợp mới đúng chứ nhỉ,m nghĩ bạn ký lại hợp đồng và nêu rõ điều khoản thanh toán ngày thực hiện thì xuất hóa đơn được à.

lifewithit

lifewithit

Guest
25/7/16
11
0
1
37
Mình hiểu câu chuyện như này ko biết đúng hay sai bạn cho biết thêm nhé:
Bên thuê nhà của bạn do chưa có tư cách pháp nhân nên lúc thanh toán tháng 5, 6 (đã thanh toán = CK hay tiền mặt thì mình chưa rõ) ko bảo bạn viết hóa đơn vì sợ viết trên hóa đơn là cá nhân sau thành lập công ty đưa vào CP ko đc nên tháng 7 thành lập xong bảo bạn xuất hóa đơn tháng 5 6 7 trong 1 lần vào tháng 7 luôn?
Đúng đó bạn

lifewithit

lifewithit

Guest
25/7/16
11
0
1
37
Thường thì phải xuất theo hợp mới đúng chứ nhỉ,m nghĩ bạn ký lại hợp đồng và nêu rõ điều khoản thanh toán ngày thực hiện thì xuất hóa đơn được à.
Nhưng vấn đề là họ đòi có thông tin chi phí họ đã trả cho mình tháng 5,6. Giờ đã là tháng 7 rồi. Việc ký lại ko thành vấn đề vì dụ mỗi tháng 2k $, thì hóa đơn tháng 7 mình sẽ ghi "thanh toán phí thuê văn phòng tháng 5+6+7", tổng tiền là 6k$. Nhưng họ chỉ cần trả mình 2k$ thôi vì thực tế họ trả tháng 5,6 rồi

lifewithit

lifewithit

Guest
25/7/16
11
0
1
37
Bây giờ bạn mà xuất HĐ ghi là thuê nhà tháng 5 6 7 thì bạn dính tội xuất hóa đơn sai thời điểm đấy.
Ặc, nhiều lúc rơi vào tình trạng bí. khách hàng là thượng đế mà, có cách nào xử lý ko bạn ?

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Ặc, nhiều lúc rơi vào tình trạng bí. khách hàng là thượng đế mà, có cách nào xử lý ko bạn ?
Nếu khách muốn xuất thì bạn viết 3 hóa đơn, hóa đơn tháng 5 6 bạn ghi thông tin người mua là tên cá nhân người đại diện theo pháp luật của công ty đó, tháng 7 thì ghi tên công ty đó.
Công ty kia chắc ko nắm rõ đc là các hợp đồng phát sinh trc' khi thành lập DN có liên quan đến việc HĐ của công ty thì đc ghi nhận vào chi phí bình thường mà, Luật DN 2014 đã ghi rất rõ rồi đó

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Trong hợp đồng với cá nhân tháng 5,6 thì bạn ký lại ghi điều khoản là đại diện cho công ty gì đó đang trong quá trình xin giấy phép, điều khoản thanh toán là thanh toán 3 tháng 1 lần, bên cho thuê có trách nhiệm xuất hóa đơn sau khi thanh toán (đương nhiên là 3 tháng 1 lần rồi)
Hợp đồng mới với công ty thì ghi điều khoản tiếp tục cho hợp đồng cũ số mấy đấy.
Với điều kiện người người ký hợp đồng 1 và đại diện hợp đồng 2 là cùng 1 người.
Mấy bạn thấy sao với phương pháp này

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Trong hợp đồng với cá nhân tháng 5,6 thì bạn ký lại ghi điều khoản là đại diện cho công ty gì đó đang trong quá trình xin giấy phép, điều khoản thanh toán là thanh toán 3 tháng 1 lần, bên cho thuê có trách nhiệm xuất hóa đơn sau khi thanh toán (đương nhiên là 3 tháng 1 lần rồi)
Hợp đồng mới với công ty thì ghi điều khoản tiếp tục cho hợp đồng cũ số mấy đấy hoặc phụ lục

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Hợp đồng mới với công ty thì ghi điều khoản tiếp tục cho hợp đồng cũ số mấy đấy.
Bên thuê nó trả tiền rồi và bên cho thuê tiền đã nằm lù lù trong tài khoản rồi thì giải thích sao với thuế?

T

tranxuan_lx

Cao cấp
28/1/15
284
42
28
Bên thuê nó trả tiền rồi và bên cho thuê tiền đã nằm lù lù trong tài khoản rồi thì giải thích sao với thuế?
M sẽ ghi lại điều khoản thanh toán và trách nhiệm xuất hóa đơn

doducthanh91

doducthanh91

30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
M sẽ ghi lại điều khoản thanh toán và trách nhiệm xuất hóa đơn
Có nghĩa là tiền đã chuyển vào tài khoản rồi mà lại ko xuất hóa đơn tháng 5 6 để đến tận tháng 7 mới xuất à?

lifewithit

lifewithit

Guest
25/7/16
11
0
1
37
Các bạn cho ý kiến giúp:
Mình làm lại hợp đồng thuê 3 tháng (5,6,7), điều khoản thanh toán" Thanh toán sau khi hết hợp đồng" ? Chủ hợp đồng là đại diện pháp nhâncủa bên họ.

Để mình chốt vụ này. Sau đó mình sẽ ký mới hđ thay đổi tên chủ pháp nhân là cty và điều khoản thanh toán là từng tháng.

Thấy sao ta

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA