Kế toán mảng dịch vụ du học

• Thread starter ChípPun
  • Ngày gửi
C

ChípPun

Guest
29/12/15
5
0
1
38
E chào cả nhà mình ạ!
E bắt đầu làm kế toán của Cty về dịch vụ du học (có đào tạo đinh hướng nhưg không chuyên sâu). E đang loay hoay không biết bắt đầu tư đâu mà còn mấy hum nữa thui phải nộp báo cáo quý 2 ùi. Rất mong nhà mình động viên e ạ, thật sự là giờ đang rất hoang mang.
1: Năm ngoái bên e ký quỹ 500tr (để xin giấy phép con của Sở Giáo dục), nhưng sếp e mang tiền đi nộp chứ không hạch toán thu chi TM hay bank j của Cty hết. E muốn hỏi bây giờ mới hạch toán thì thế nào ạ?
2: Giả sử mỗi 1 học sinh ra nước ngoài học tập bên e thu 30tr, thì hoá đơn VAT của e =10% ạ (nghĩa là VAT pải nộp = 3tr). Trong kỳ (6 tháng) e đưa 10 hs đi, thì VAT phải nộp là 30tr, trong khi hoá đơn đầu vào chưa đầy 1tr (chỉ có VAT CPN, điện thoại, ăn uống với học sinh; phần phí nhiều nhất là máy bay thì lại là 0%; phần thuê dịch thuật là thuê cá nhân, người quen nên cũng không có chứng từ) - nên sếp e kêu làm thế thì nộp nhiều quá; ko dc. Mà bản chất là có thu nên pải viết hoádđơn thôi chứ khách hàng không lấy hoá đơn làm j.
Có a/c nào làm mang này không tư vấn chi phí vs cách hạch toán cơ bản giúp e với ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyenanhtuan1601

Sơ cấp
6/7/16
15
1
18
29
1. Theo mình thấy thì khoản này đã chi rồi. 500tr thì không được phép chi bằng tiền mặt, mà TGNH thì giờ cũng không có cách nào để chuyển khoản cho Sở lại, mà cũng từ năm ngoái, đã quyết toán rồi nên coi như khoản này là không xử lý được rồi.
2. Bạn chỉ có cách đi nhặt nhạnh tất cả các nghiệp vụ có hóa đơn rồi hợp lý hóa thôi. Trường hợp dịch thuật, bạn có thể tính toán xem có mua được hóa đơn không. Nếu không thì từ nay cũng rút kinh nghiệm là nên thuê ngoài hay nhờ người quen. Nhưng nhờ người quen thì có thể tính vào lương nhân viên, ít nhất cũng trừ được chi phí hợp lý.

C

ChípPun

Guest
29/12/15
5
0
1
38
E cám ưn anh Nguyenanhtuan1601 nhiều ạ! E vừa ra ngoài hỏi thêm công ty tư vấn thuế và ơn vị dịch thuật. Nghe cũng nan giải ah ui!

N

Ngọc Trần Doãn

Guest
23/3/17
4
0
1
32
E cám ưn anh Nguyenanhtuan1601 nhiều ạ! E vừa ra ngoài hỏi thêm công ty tư vấn thuế và ơn vị dịch thuật. Nghe cũng nan giải ah ui!
Bạn ơi, mình cũng đang mới vào làm công ty tư vấn du học, Bạn có thể chỉ mình kinh nghiệm được không ạ.

VCUC

VCUC

Sơ cấp
25/9/18
1
0
1
29
bạn ơi! mình cũng mới bắt đầu vào làm cho công ty tư vấn du học, bạn có thể chỉ giúp mình với được không ak!

huynhtien1420

huynhtien1420

Sơ cấp
18/12/18
1
0
1
27
Mình đang thực tập kế toán tại công ty tư vấn du học mà không biết làm đề tài gì!mong anh chị giúp đỡ

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,687
1,372
113
50
TP.HCM

Xem nhiều