Thạc sỹ ngành QTKD mới ra trường lương bao nhiêu ?

• Thread starter GocThuGian
  • Ngày gửi
G

GocThuGian

Guest
29/1/07
2
0
0
40
Ha Noi
Xin chào mọi người, không biết mình post câu hỏi này vào đây có hợp lý không, nếu có gì không đúng thì mong chuyển giúp mình vào mục thích hợp :inlove:

Bạn gái mình hiện đang học chuyên ngành Quản trị kinh doanh, trình độ Thạc Sỹ bên Đài Loan, sắp học xong và sẽ về Việt Nam để làm việc.

Cô ấy muốn làm cho một công ty liên doanh nào đấy nhưng đang băn khoăn không biết lương cho Thạc sỹ mới ra trường như cô ấy khoảng bao nhiêu 1 tháng, liệu có cần phải có kinh nghiệm làm việc hay không và yêu cầu tối thiểu là gì?

Rất mong được mọi người giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn ! :1luvu:

Khóa học Quản trị dòng tiền
G

GocThuGian

Guest
29/1/07
2
0
0
40
Ha Noi
Tớ có tham khảo 1 số người về vấn đề này và được trả lời như sau:

1. Để tính lương cơ bản trong công ty liên doanh người ta sử dụng 4 chỉ số trong đó có trình độ chuyên môn để tính lương (cái này cũng giống công ty nhà nước) sau đó nhân với hệ số lương cơ bản (hệ số này có giống trong cơ quan nhà nước không ???) và có thêm 1 hệ số do công ty tự quyết định nữa nên ko trả lời chính xác được . Lương ko dựa trên bằng cấp mà dựa trên mô tả công việc (khác xa nhà nước :rolleyes: )

Điều tớ muốn hỏi ở đây là bạn có thể lấy ví dụ về 1 người nào đó đã đi làmtrình độ chuyên môn là thạc sỹ làm 1 công việc cụ thể nào đó (đó là việc gì) và lương của họ bao nhiêu 1 tháng ?

Và 4 chỉ số để tính lương là những chỉ số nào ? Hệ số do công ty tự quyết định có phải là hệ số dựa trên thu nhập hàng tháng của công ty mà tính điểm cho nhân viên ko? :thanx:

2.Ví dụ tớ đang làm cho 1 công ty nhà nước về lĩnh vực viễn thông thì lương được tính như sau:
-Trình độ chuyên môn : Cao đẳng nhưng bị tính là Trung cấp bậc 2 ---> hệ số lương là 1,99.
-Lương cơ bản của nhà nước quy định là : 450.000 VNĐ/tháng

==> thu nhập cố định 1 tháng của tớ là 895.500 VNĐ/tháng

- Ngoài ra còn có lương khoán do công ty quy định như sau:

Hệ số hoàn thành công việc tại nơi đang công tác (thường là 1,0 ) * Hệ số hoàn thành công việc của đơn vị quản lý trực tiếp (thường là 100%) * Số điểm trong tháng đó ( của tớ là được 17 điểm ) * Số tiền được chia dựa trên thu nhập của công ty (thường là 60.000 VNĐ/điểm/tháng ) = 1.020.000 VNĐ/tháng

Như vậy tổng thu nhập 1 tháng của tớ là :
895.500 + 1.020.000 = 1.915.500 VNĐ/tháng.

Các khoản phụ khác như tiền ăn trưa (bằng lương cơ bản) , tiền độc hại, tiền trực đêm, tuần tra... không tính.

Vì chưa làm cho công ty liên doanh bao giờ nên rất muốn học hỏi kinh nghiệm từ các bạn :inlove:

Sửa lần cuối:
Q

quần tà lỏn

User đã bị cấm truy cập
9/5/07
7
0
0
54
kế bên nước Áo
học thạc sỹ ở nước ngoài mà lương chưa đến 2tr thì học làm chi trời. Bảo vệ công ty tui lương đã hơn 3tr rồi. KHổ thân

T

thu6tudo

I have changed
24/6/06
345
3
0
Đồng Nai
Ở Việt Nam ,thạc sĩ còn nhiều hơn công nhân. Đau nhất là thu6 được nghe người ta nhận xét (người nước ngoài đấy nhé): Người Việt Nam chúng mày là thạc sĩ gì cơ chứ, đến viết cái thư hành chính như thế nào còn không được nữa là (une lettre administrative), hic hic...Bên khác lại mỉa mai : người ta biểu đồ hình chóp, càng trên đỉnh là trình độ cao, còn VN mình cũng chóp mà là chóp ngược...

Sửa lần cuối:
H

hungktbb

Guest
4/8/06
114
1
0
Ha Noi
Xin chào mọi người, không biết mình post câu hỏi này vào đây có hợp lý không, nếu có gì không đúng thì mong chuyển giúp mình vào mục thích hợp :inlove:

Bạn gái mình hiện đang học chuyên ngành Quản trị kinh doanh, trình độ Thạc Sỹ bên Đài Loan, sắp học xong và sẽ về Việt Nam để làm việc.

Cô ấy muốn làm cho một công ty liên doanh nào đấy nhưng đang băn khoăn không biết lương cho Thạc sỹ mới ra trường như cô ấy khoảng bao nhiêu 1 tháng, liệu có cần phải có kinh nghiệm làm việc hay không và yêu cầu tối thiểu là gì?

Rất mong được mọi người giúp đỡ. Xin chân thành cảm ơn ! :1luvu:

Cái này thi khó đấy vì mức lương phụ thuộc vào quy định và khả năng của từng công ty. Theo tôi mức lương khởi điểm vào khoảng >= $150.
Về kinh nghiệm thì rất cần thiết nhưng không phải là bắt buộc với tất cả các đối tượng (nếu bắt buộc thì những người mới ra trường thất nghiệp hết!)
Quan trọng là khi vào cuộc bạn phải thể hiện được khả năng của mình, phải khẳng định được mình so với các đồng nghiệp lúc ấy bạn có quyền đòi hỏi.
Còn bây giờ thì hãy xin được việc đã bạn ạ; "vạn sự khởi đầu nan mà"!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA