Vấn đề lương kế toán

• Thread starter Nga Hoàng 22
  • Ngày gửi
N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Chào mọi người, em muốn xin tư vấn 1 chút:
Có anh chị nào cảm thấy bức xúc về lương thưởng chưa ạ.
Khi 1 nhân viên mới vào công ty. Kinh nghiệm không có. Giải quyết công việc chưa tốt. Nhưng lương lại bằng hoặc cao hơn người cũ.
Ai đã từng gặp trường hợp này chưa ạ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Sao bạn không hỏi ngược lại :
- Khi bạn đến làm viêc ở một nơi mới bạn có muốn một mức lương phải cao hơn hoặc bằng nơi cũ không??
- tại sao cty lại phải tuyển thêm kế toán mới ??/

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Sao bạn không hỏi ngược lại :
- Khi bạn đến làm viêc ở một nơi mới bạn có muốn một mức lương phải cao hơn hoặc bằng nơi cũ không??
- tại sao cty lại phải tuyển thêm kế toán mới ??/
Tuyển kế toán mới vì công ty có 1 mảng NXT đó giwof chưa theo dõi chính xác để đối chiếu với thủ kho. Nên bây giờ muốn có người làm thêm mảng này.
Đương nhiên khi em tới nơi nào đó em luôn mong muốn mức lương tốt hơn.
Nhưng lương phải phụ thuộc vào: Kinh nghiệm, phần CV mình đảm trách, Mức độ hoàn thành công việc. thâm niên.

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Tuyển kế toán mới vì công ty có 1 mảng NXT đó giwof chưa theo dõi chính xác để đối chiếu với thủ kho. Nên bây giờ muốn có người làm thêm mảng này.
Nhưng lương phải phụ thuộc vào: Kinh nghiệm, phần CV mình đảm trách, Mức độ hoàn thành công việc. thâm niên.
Nhân viên cũ không được tính phần trượt giá, nâng lương tối thiểu
Thâm niên chưa rõ ràng, ngoài việc thưởng lễ tết, hàng tháng phải có tiền thâm niên riêng
bạn nên ý kiến, hoặc được tăng lương hoặc chuyển công việc khác :)
Tuy nhiên cũng không trách được lãnh đạo vì nhân viên cũ thường có độ trễ nhất định

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Nhân viên cũ không được tính phần trượt giá, nâng lương tối thiểu
Thâm niên chưa rõ ràng, ngoài việc thưởng lễ tết, hàng tháng phải có tiền thâm niên riêng
bạn nên ý kiến, hoặc được tăng lương hoặc chuyển công việc khác :)
Tuy nhiên cũng không trách được lãnh đạo vì nhân viên cũ thường có độ trễ nhất định
Em cũng có nghe nhiều người nói. Nhưng thực sự em thấy rất băn khoăn. Nếu vậy làm sao thể hiện sự công bằng, và đảm bảo sự gắn bó lâu dài. Nếu như không tính đến thâm niên, kinh nghiệm. Chỉ xét về hiệu quả công việc và khối lượng công việc đảm trách cũng chấp nhận được. Nhưng ở trường hợp này thực sự em không hiểu??? Anh có từng gặp công ty nào quen của anh chưa ạ?
Ps: Độ trễ là gì hả anh?

K

Kế Toán Thuế HN

Cao cấp
16/6/16
592
156
43
37
Độ trễ là việc xử lý công việc, tác phong làm việc theo lối mòn, nó có rủi ro là có thể dẫn đến sai sót có hệ thống.
Nếu bạn không muốn bức xúc dồn nén, hãy trao đổi thẳng thắn, mỗi nhân viên đều có thể là người xây dựng cơ chế DN nếu tác động kịp thời và đem lại lợi ích cho DN. Một ông chủ đích thực cũng sẽ không để những điều bất hợp lý trong DN mình.
bạn có thể tìm hiểu về thưởng, thâm niên của các tổng công ty, tập đoàn lớn, Mình có xem qua bên taxi Mai Linh cũng có cơ chế đó, trên 2 năm gì đó họ được thêm 1% doanh thu tính theo tháng,

• Like
Reactions: Nga Hoàng 22
H

Hieu_Bravo

Cao cấp
7/10/05
291
1
18
24
Bravo
Không biết Bạn đã đi làm lâu chưa ? Nhưng Tôi có thể chia sẻ với Bạn về việc này vì bản thân Tôi đôi khi cũng hỏi như Bạn khi mới đi làm.
Khi làm công ty (đặc biệt tư nhân) thì hiệu quả công việc là quan trọng nhất. Có thể công sức, thâm niên Bạn làm nhiều hơn nhưng kết quả có tốt hơn không lại chuyện khác. Bạn nghe câu chuyện đại ý có NV thắc mắc GĐ về lương thấp và GĐ xin chưa trả lời mà cần NV ra nhanh chóng lấy hợp đồng để làm thủ tục thanh toán NH. Sau khi NV mang tới và GĐ đọc hợp đồng thấy thiếu Biên bản kỹ thuật lại yêu cầu NV lấy biên bản kỹ thuật....(và câu chuyện cứ kéo dài). Ngay sau đó, GĐ gọi 1 NV khác yêu cầu và cần khoảng thời gian khá lâu nhưng NV đó đã mang đầy đủ thông tin cần thiết cho GĐ. Và đây là câu chuyện GĐ chứng minh cho câu hỏi của NV tại sao lương/thưởng không tăng ?
Quay trở lại câu chuyện của Bạn nên cần:
- Đứng quan sát công việc của người khác 1 cách công bằng. Cũng có thể nhờ GĐ hoặc NV khác nhìn nhận yếu điểm của mình để sửa đổi. Khi bình tĩnh để nhìn nhận Bạn sẽ thấy được việc cần phải làm. Mình luôn có câu "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân", Bạn cũng thử ngẫm nghĩ xem cũng thú vị đó
- Nếu vẫn chưa hài lòng thì Bạn nên xin nghỉ vì: Bạn có thể chưa nhận thấy những điểm yếu cá nhân (phần nhiều) hoặc cũng có thể GĐ chưa đánh giá đúng về Bạn (phần ít)

Chúc Bạn thành công trên con đường lựa chọn

Đôi lời chia sẻ từ bản thân.

ThienFurniture

ThienFurniture

tubeplaminate.com.vn
Bây giờ cứ tính lương theo hệ số KPI để tránh thắc mắc việc người mới vào vì sao lại có thể có lương cao hơn người đã làm ở đó lâu năm. :D

N

Nga Hoàng 22

Cao cấp
3/10/15
747
140
43
31
Không biết Bạn đã đi làm lâu chưa ? Nhưng Tôi có thể chia sẻ với Bạn về việc này vì bản thân Tôi đôi khi cũng hỏi như Bạn khi mới đi làm.
Khi làm công ty (đặc biệt tư nhân) thì hiệu quả công việc là quan trọng nhất. Có thể công sức, thâm niên Bạn làm nhiều hơn nhưng kết quả có tốt hơn không lại chuyện khác. Bạn nghe câu chuyện đại ý có NV thắc mắc GĐ về lương thấp và GĐ xin chưa trả lời mà cần NV ra nhanh chóng lấy hợp đồng để làm thủ tục thanh toán NH. Sau khi NV mang tới và GĐ đọc hợp đồng thấy thiếu Biên bản kỹ thuật lại yêu cầu NV lấy biên bản kỹ thuật....(và câu chuyện cứ kéo dài). Ngay sau đó, GĐ gọi 1 NV khác yêu cầu và cần khoảng thời gian khá lâu nhưng NV đó đã mang đầy đủ thông tin cần thiết cho GĐ. Và đây là câu chuyện GĐ chứng minh cho câu hỏi của NV tại sao lương/thưởng không tăng ?
Quay trở lại câu chuyện của Bạn nên cần:
- Đứng quan sát công việc của người khác 1 cách công bằng. Cũng có thể nhờ GĐ hoặc NV khác nhìn nhận yếu điểm của mình để sửa đổi. Khi bình tĩnh để nhìn nhận Bạn sẽ thấy được việc cần phải làm. Mình luôn có câu "Tiên trách kỷ, hậu trách nhân", Bạn cũng thử ngẫm nghĩ xem cũng thú vị đó
- Nếu vẫn chưa hài lòng thì Bạn nên xin nghỉ vì: Bạn có thể chưa nhận thấy những điểm yếu cá nhân (phần nhiều) hoặc cũng có thể GĐ chưa đánh giá đúng về Bạn (phần ít)

Chúc Bạn thành công trên con đường lựa chọn

Đôi lời chia sẻ từ bản thân.
Rất cảm ơn chia sẻ của anh.
Thực sự bản thân em cũng hiểu những vấn đề mà anh chia sẻ.
Đến thời điểm này thì em đã biết lí do vì sao rồi, tuy bản thân không cảm thấy thỏa mãn về điều đó, nhưng em đã có suy nghĩ thoáng hơn.
Đó là không cần quan tâm người khác như thế nào, chỉ cần quan tâm phần của mình đã xứng đáng chưa. Vì cuộc sống và công việc ngoài năng lực ra thì còn nhiều yếu tố khác nữa.

G

giodongpha

Guest
7/3/16
59
24
18
32
Ôi trời

Hồi đi làm chỗ cũ. Ngày Tết Trung Thu, sếp nói câu này nè

Kế toán ko có quà vì ko mang lại doanh thu cho công ty. Vì thế chỉ có nhân viên kinh doanh có quà, còn kế toán ko có. Bạn biết quà của sếp là gì ko. Có cái bánh trung thu à. Ít nhưng chạnh lòng kế toán ghê gớm.

Từ đó mình quyết định nghỉ. Nay mình làm kế toán mới ở công ty khác rồi

• Like
A

aliensf

Guest
30/12/16
6
2
3
32
Ôi trời

Hồi đi làm chỗ cũ. Ngày Tết Trung Thu, sếp nói câu này nè

Kế toán ko có quà vì ko mang lại doanh thu cho công ty. Vì thế chỉ có nhân viên kinh doanh có quà, còn kế toán ko có. Bạn biết quà của sếp là gì ko. Có cái bánh trung thu à. Ít nhưng chạnh lòng kế toán ghê gớm.

Từ đó mình quyết định nghỉ. Nay mình làm kế toán mới ở công ty khác rồi
Ai nói kế toán ko mang lại doanh thu? b gọi thằng sếp b ra đây nói chiện với tôi, xem thử trình độ tới đâu mà dám nói câu này, ok? riêng cái việc sao cho thuế ko bắt bẻ, ko ăn tiền là đã mang lại cái lợi kếch sù mà bên kinh doanh ko có cửa so rồi

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Ai nói kế toán ko mang lại doanh thu? b gọi thằng sếp b ra đây nói chiện với tôi, xem thử trình độ tới đâu mà dám nói câu này, ok? riêng cái việc sao cho thuế ko bắt bẻ, ko ăn tiền là đã mang lại cái lợi kếch sù mà bên kinh doanh ko có cửa so rồi
Nên cân nhắc ngôn từ khi tham gia trao đổi trên Diễn đàn WKT nhé, bạn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Câu nói chưa được chuẩn. Lương nếu trả chính xác phải theo từng công việc ( Nghành, nghề .. ) Sức LĐ phải bỏ ra. Trong từng công việc lại xem đến hiệu quả của từng người. Kinh nghiệm ( lâu năm ) chỉ giúp cho người đó làm có hiệu quả hơn hay không thôi.

• Like
K

Kiều Sang 99

Guest
1/1/17
5
0
1
40
Uh. Chắc con cháu sếp nên đc ưu tiên

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Theo mình, lương thưởng phản ánh đúng trình độ, mức đóng góp của bạn với cty. Nếu bạn là ng có năng lực, nếu cty trả lương bạn k xứng đáng so vs những ng khác, hãy ra đi lựa chọn nơi tốt hơn. Sao p thắc mắc ng nọ ng kia cao hơn mình. Hãy nhìn lại bản thân r hãy so sánh.
Còn câu nói "kế toán mang lại giá trị cho DN" là hoàn toàn chính xác! Kế toán thực sự đóng vai trò rất quan trọng, đồng hành cùng sự ptr của DN. Tiếc là hiện nay trình độ năng lực của bộ phận lớn dân nhà kế k tốt, sếp bảo j làm nấy, đi mua bán hđ để tăng chi phí.... mà k lường (hoặc biết nhưng vẫn cứ làm, k có cách gq khác phù hợp hơn)...

Câu này: (..lương thưởng phản ánh đúng trình độ..) cũng chưa chính xác! Có thể người có trình độ cao nhưng làm ở vị trí công việc không đòi hỏi đến trình độ đó thì sao ? Ví dụ: 1 bạn đại học, 1 bạn trung cấp cùng làm mảng theo dõi công nợ ở DN. Bạn đại học chắc gì đã làm tốt hơn bạn trung cấp ..:cool::cool::cool:

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Câu này: (..lương thưởng phản ánh đúng trình độ..) cũng chưa chính xác! Có thể người có trình độ cao nhưng làm ở vị trí công việc không đòi hỏi đến trình độ đó thì sao ? Ví dụ: 1 bạn đại học, 1 bạn trung cấp cùng làm mảng theo dõi công nợ ở DN. Bạn đại học chắc gì đã làm tốt hơn bạn trung cấp ..:cool::cool::cool:
Chưa chính xác ko phải trung cấp hơn Đại học hay ĐH hơn TC. Nó có nhiều lý do.
Mình phải thừa nhận thế này.
Nếu so kế toán vs bộ phận thị trường, hay kỹ thuật thì kế toán ko có cửa. Quan trọng nhất là bộ phận bán hàng, thị trường.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Câu nói chưa được chuẩn. Lương nếu trả chính xác phải theo từng công việc ( Nghành, nghề .. ) Sức LĐ phải bỏ ra. Trong từng công việc lại xem đến hiệu quả của từng người. Kinh nghiệm ( lâu năm ) chỉ giúp cho người đó làm có hiệu quả hơn hay không thôi.
Kinh nghiệm là thứ rất có giá trị.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Bạn ơi. Kế toán ko trực tiếp tạo ra doanh thu.
Chúng ta phải thừa nhận.

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Rất cảm ơn chia sẻ của anh.
Thực sự bản thân em cũng hiểu những vấn đề mà anh chia sẻ.
Đến thời điểm này thì em đã biết lí do vì sao rồi, tuy bản thân không cảm thấy thỏa mãn về điều đó, nhưng em đã có suy nghĩ thoáng hơn.
Đó là không cần quan tâm người khác như thế nào, chỉ cần quan tâm phần của mình đã xứng đáng chưa. Vì cuộc sống và công việc ngoài năng lực ra thì còn nhiều yếu tố khác nữa.
Khổ thân.
Thôi bạn ạ. Hãy tìm niềm vui trong cuộc sống. Cái gì đến sẽ đến. Nên đừng khổ tâm.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Kinh nghiệm là thứ rất có giá trị.

Có giá trị hay không, giá trị như thế nào ... sẽ được thể hiện: (..hiệu quả của từng người. Kinh nghiệm ( lâu năm ) chỉ giúp cho người đó làm có hiệu quả hơn hay không..)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA