Nhờ mn xem cho em trường hợp được ủy quyền này với ạ

• Thread starter Thuyha3010
  • Ngày gửi
T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
Nhờ mn cho em câu trả lời trường hợp này với ạ. Công ty em làm giấy ủy quyền cho 1 cá nhân cầm tiền đứng ra gửi tiền vào ngân hàng dưới tên của cá nhân đó lãi thì cá nhân đó báo cáo với công ty . Sau đó quyển sổ tiết kiệm đó lại cho người khác vay qua ngân hàng ( cá nhân người vay sẽ vay của ng nhận ủy quyền), cá nhân vay rút tiền rồi hàng tháng trả lãi cho ngân hàng. Vậy theo quy tắc thì có thể làm vậy không và cá nhân nhận ủy quyền có liên quan gì không ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
mn cho em xin đáp án với ạ

Dòng Đời Lang Thang

Dòng Đời Lang Thang

Trung cấp
8/4/16
112
15
18
40
Nhờ mn cho em câu trả lời trường hợp này với ạ. Công ty em làm giấy ủy quyền cho 1 cá nhân cầm tiền đứng ra gửi tiền vào ngân hàng dưới tên của cá nhân đó lãi thì cá nhân đó báo cáo với công ty . Sau đó quyển sổ tiết kiệm đó lại cho người khác vay qua ngân hàng ( cá nhân người vay sẽ vay của ng nhận ủy quyền), cá nhân vay rút tiền rồi hàng tháng trả lãi cho ngân hàng. Vậy theo quy tắc thì có thể làm vậy không và cá nhân nhận ủy quyền có liên quan gì không ???
Vấn đề ủy quyền theo như bạn nói thì hình như không liên quan đến khái niệm "ủy quyền" cho lắm, người được ủy quyền phải thực hiện chức năng của người ủy quyền.
Còn đây về bản chất chỉ là một kiểu làm ăn mà doanh nghiệp và cá nhân ủy quyền thôi.

T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
Vấn đề ủy quyền theo như bạn nói thì hình như không liên quan đến khái niệm "ủy quyền" cho lắm, người được ủy quyền phải thực hiện chức năng của người ủy quyền.
Còn đây về bản chất chỉ là một kiểu làm ăn mà doanh nghiệp và cá nhân ủy quyền thôi.
Vậy cho em hỏi thì việc làm này có hợp lệ không và có ảnh hưởng gì tới pháp luật thuế má k ạ ???

T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
Và cá nhân người nhận ủy quyền làm vậy có phù hợp không ạ ???

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Sao cty ko đứng tên cho vay nhỉ, tự nhiên người A được mang tên số tiền đó rồi lại làm 1 cái sổ tiết kiệm, lại cho B vay, b lại hàng tháng đem trả lãi vào ngân hàng cho c ty. Thấy mà rắc rối.
Cái ông giám đốc chẳng hiểu tự nhiên rảnh rổi làm ra cái chuyện dài dòng

T

Thuyha3010

Guest
13/5/16
13
0
1
29
Sao cty ko đứng tên cho vay nhỉ, tự nhiên người A được mang tên số tiền đó rồi lại làm 1 cái sổ tiết kiệm, lại cho B vay, b lại hàng tháng đem trả lãi vào ngân hàng cho c ty. Thấy mà rắc rối.
Cái ông giám đốc chẳng hiểu tự nhiên rảnh rổi làm ra cái chuyện dài dòng
vậy theo bạn có hợp lý theo hệ thống kế toán với pháp luật k ???

T

thường duy

THÙY DƯƠNG
15/4/15
771
177
43
33
Quảng Bình - Vũng Tàu
Tớ chưa thấy trường hợp ủy quyền như thế này lần nào cả, chỉ biết ủy quyền trong ký các phiếu liên quan của tk công ty thay mặt chủ tk thôi.
Bên bạn để hợp lý hơn thì làm giấy vay cho 1 cá nhân nào đó, ghi rõ ra là hàng tháng lại rẽ trả như thế nào ra, rồi cho vay = tiền mặt ấy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA