lợi nhuận sau thuế

Thảo luận trong 'QĐ 15 - Chế độ kế toán DN' bắt đầu bởi ninhhapec, 3 Tháng năm 2007.

2,010 lượt xem

1. ninhhapec

ninhhapec Thành viên thân thiết

chào mấy ngày nghỉ qua các bác khỏe cả chứ? Nhân tiện cho em hỏi 1 chút ,em đang làm BCĐKT ảo để vay vốn Ngân hàng và đương nhiên là làm lãi . Vấn đề em cần hỏi ở đây là lợi nhuận sau thuế chưa phân phối sẽ chia cho các cổ đông như nào ? Chẳng hạn kết quả kinh doanh lãi năm 2005 là 100 tr,năm 2006 lãi 170tr mình để dồn 2 năm mới chia hay cuối năm nào thì chia năm đó .
    Còn 1 vấn đề nữa là vốn kinh doanh của Cty em là 600tr từ năm 2004 cơ nhưng bây giờ em mới có góp được 400tr vậy có sao không? mà mỗi khi góp vốn thì mình phải làm thủ tục ntn? viết phiếu thu 200 tr tiền góp vốn và còn gì nữa ạ ?các bác chỉ giùm em ngay lập tức nhé
    em thể lấy lãi chưa phân phối đó để góp vào vốn kinh doanh cho đủ k?

2. Pear59

Pear59 Thành viên thân thiết

P sau thuế được phân phối theo điều lệ Cty nhưng nếu tại ĐHCĐ nếu biểu quyết không chia cổ tức mà trích quỹ toàn bộ P thì bạn cứ theo nghị quyết mà làm.
    Nếu vốn góp mới có 400tr thì bạn để số dư TK như vậy thôi không hạch toán phần vốn còn phải thu. Khi cổ đông góp vốn bạn viết phiếu thu.