Thủ tục hưởng chế độ thai sản?

• Thread starter shanying2514
  • Ngày gửi
S

shanying2514

Guest
Các bác ơi, công ty em có một chị chuẩn bị nghỉ sinh mà em chưa biết phải làm những giấy tờ thủ tục gì để chị ý hưởng trợ cấp thai sản theo BHXH.

Các bác có thể cho em xin các giấy tờ liên quan để nộp lên BHXH được không ah? Xin cám ơn các bác nhiều!

Em đang cần gấp lắm, mong các bác giúp đỡ!

mail: shanying2514@yahoo.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hồng Ly

Guest
16/11/06
13
0
0
Hà Nội
Mình cũng có mẫu (những là mẫu cũ không biết giờ cơ quan bảo hiểm còn dùng nữa không), vì hiện tại cơ quan bảo hiểm chưa giải quyết thai sản năm 2007, họ bảo chờ hướng dẫn sau. Mình cũng đang chờ hướng dẫn của BHXH để thanh toán chế độ thai sản cho CB.

H

Hồng Ly

Guest
16/11/06
13
0
0
Hà Nội
Thanh toán thai sản

Người lao động nghỉ thai sản, trợ cấp 1 lần bằng 2 lần mức lương tối thiểu, chứ không phải 1 tháng lương nữa đâu, và bạn cũng nhớ trích 1% bảo hiểm y tế nhé.

Sửa lần cuối:
H

Hồng Ly

Guest
16/11/06
13
0
0
Hà Nội
Thanh toán thai sản

Năm 2007 chế độ thai sản sẽ tính trừ vào số BHXH phải nộp. CQ BHXH ko chuyển tiền trực tiếp.

Sửa lần cuối:
hoaanh2912

hoaanh2912

If life is so short
12/12/05
293
0
16
42
Hà Nội
Các bác ơi, công ty em có một chị chuẩn bị nghỉ sinh mà em chưa biết phải làm những giấy tờ thủ tục gì để chị ý hưởng trợ cấp thai sản theo BHXH.

Các bác có thể cho em xin các giấy tờ liên quan để nộp lên BHXH được không ah? Xin cám ơn các bác nhiều!

Em đang cần gấp lắm, mong các bác giúp đỡ!

mail: shanying2514@yahoo.com

Bạn chỉ cần mang giấy khai sinh của bé lên cơ quan BHXH quận, họ sẽ hướng dẫn chi tiết và các giấy tờ liên quan.

V

vanpham

Guest
14/12/06
3
0
0
HA NOI
Chào bạn Shanying2514, bạn cần lấy 3 loại giấy tờ để làm thủ tục hưởng trợ cấp thai sản. Đó là: 1) Giấy ra viện. 2) Giấy chứng sinh. 3) Giấy khai sinh của bé.

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
ở Cty m lại có 1 chị mới chuyển sang, khoảng 2 tháng nữa thì nghỉ sinh, chị đang chờ làm sổ và chốt sổ ỏ Cty cũ nên về bên m chi có thẻ bảo hiểm thôi, bên m cũng đã đóng bảo hiểm cho chi từ tháng chuyển về. Vậy nếu 2 tháng nữa chi chưa được cấp sổ thì chị có được tính và hưởng chế độ thai sản ko hả các bạn???

I

ironmaiden83

Guest
đừng có sợ!hãy chịu khó hỏi bên BHXH là OK!

nếu như người đó sinh trước năm 2007 thì sẽ nhận trợ cấp là 5 tháng lương cơ bản. Nếu sinh vào năm 2007 hơi khó đấy.nhưng bạn đừng lo BHXH sẽ chỉ cách bạn giải quyết vấn đề mà.Bạn nên sinh BHXH,mẫu của trợ cấp thai sản .
hoạc lên trang web www.bhxhhcm.org.vn có thể biết thêm thông tin khá lý thú!

V

vanpham

Guest
14/12/06
3
0
0
HA NOI
Trợ cấp thai sản của năm 2006 không tính thời gian đóng bảo hiểm nhưng sang năm 2007 thì người lao động khi muốn hưởng trợ cấp thai sản thì phải có thời gian đóng bảo hiểm liên tục từ 6 tháng trở lên.

C

chicbong

Guest
6/3/07
67
0
0
43
Hà Nội
okie tốt quá tớ nghiên cứu ngay đây.
oh but chắc bạn ở Tp HCM rùi, bạn có biết trang wep của BHXH hà nội ko? bảo cho tơ mấy, thanks ion83 nhìu

D

DUCHUY

Trung cấp
15/5/06
145
1
18
54
Ho Chi Minh
Kể từ 01/01/2007 muốn lãnh tiền trợ cấp thai sản thì phải đóng BHXH ít nhất là sáu tháng kể từ ngày nghỉ sanh.Tiền trợ cấp thai sản được tính là 4 tháng lương tham gia BHXH x (tiền lương bình quân của 6 tháng gần nhất )+900.000 tiền bồi dưỡng.Nếu không đóng đủ 6 tháng thì không được hưởng trợ cấp
Thủ tục gồm giấy khai sanh ,Sổ BHXH,Giấy nghỉ hưởng BHXH do BV cấp-Kèm theo mẫu nghỉ ốm thai sản-Đồng thời phải lảm giảm lao động bằng mẫu C47 của tháng đó

X

xuan_vy

Guest
22/5/07
8
0
0
hanoi
công ty mình cũng vừa làm chế độ nghỉ đẻ cho một chị ,đầu tiên bạn cân có giấy khai sinh,tờ danh sach người hưởng chế độ trợ cấp BH ngăn hạn, B/C quyết toán chế độ trợ cấp BHXH ngắn hạn...
tốt nhất bạn lên BH hỏi người quản lý đơn vị bạn ,họ sẽ đưa mẫu vad hướng dẫn bạn làm thủ tục,cũng mất nhiều thời gian đấy

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
Giúp mình về thủ tục hưởng chế độ thai sản

nếu như người đó sinh trước năm 2007 thì sẽ nhận trợ cấp là 5 tháng lương cơ bản. Nếu sinh vào năm 2007 hơi khó đấy.nhưng bạn đừng lo BHXH sẽ chỉ cách bạn giải quyết vấn đề mà.Bạn nên sinh BHXH,mẫu của trợ cấp thai sản .
hoạc lên trang web www.bhxhhcm.org.vn có thể biết thêm thông tin khá lý thú!

Chào bạn ironmaiden83 bạn bị nhầm chế độ hưởng rồi ; trước 2007 thì được hưởng là 5 tháng x mức lương tham gia BH . chớ không phải là 5 tháng lương cơ bản đâu
Thân chào
:1luvu::1luvu::1luvu:

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
trời ơi, sao các ấy làm chế độ BH thai sản rắc rối vậy. Mình mới làm chế độ BH thai sản xong, chỉ cần mẫu 67a và quyển sổ BHXH thôi là oki mà.( đâu có cần giấy khai sinh làm chi)

NGUYEN VO BINH

NGUYEN VO BINH

Cao cấp
7/3/07
275
2
18
Trang Bang - Tay Ninh
trời ơi, sao các ấy làm chế độ BH thai sản rắc rối vậy. Mình mới làm chế độ BH thai sản xong, chỉ cần mẫu 67a và quyển sổ BHXH thôi là oki mà.( đâu có cần giấy khai sinh làm chi)

Bạn huong.nt , thủ tục là làm mẫu C67a ,Sổ BHXH và giấy chứng sanh(giấy khai sanh)
Điều 113. Hồ sơ hưởng chế độ thai sản
1. Sổ bảo hiểm xã hội.
2. Bản sao giấy chứng sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con hoặc giấy chứng tử trong trường hợp sau khi sinh con mà con chết hoặc mẹ chết.
Trường hợp lao động nữ đi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu, người lao động thực hiện các biện pháp tránh thai phải có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền; nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi phải có chứng nhận theo quy định của pháp luật.
3. Xác nhận của người sử dụng lao động về điều kiện làm việc đối với người lao động làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc xác nhận của người sử dụng lao động đối với lao động nữ là người tàn tật.
4. Danh sách người hưởng chế độ thai sản do người sử dụng lao động lập.
Sao BHXH nơi bạn làm dễ thế .
Thân chào bạn
:drummer: :drummer: :drummer:

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi

Mình cũng mới thấy có bên bạn làm dễ dàng vậy đó. Nhưng suy nghĩ thì mình thấy giấy khai sinh là cần thiết mà, không thì có gì chứng minh là nhân viên đó mới đẻ xong nhỉ???

S

Solight

Trung cấp
12/5/08
88
0
6
Hanoi

Bạn ơi thế bên bạn có làm chế độ nghỉ dưỡng sức cho mấy trường hợp thai sản này không vậy? Và người lao động phải nộp những giấy tờ gì để có thể được lĩnh tiền nghỉ dưỡng sức sau thai sản?

Với cả bên bạn làm bảo hiểm ở quận nào mà dễ vậy?

huong.nt

huong.nt

Trung cấp
17/4/07
174
0
16
ha noi
BH quận Long Biên đó, còn chế độ nghỉ dưỡng sức trước đó mình ko biết, nên ko được hưởng chế độ đó.

N

ngockhang2903

Guest
6/10/11
1
0
0
38
hòa bình
thủ tục gồm: 01 bản kê hồ sơ hưởng trợ cấp thai sản mẩu HS 602, 3 bản danh sách người lao động đề nghị hưởng chế độ thai sản mẫu C67a.giấy chứng sinh hoặc khai sinh của em bé là ok
mà các bạn cũng nên lưu ý cách tính 1 số mục ở mẫu C67a nhé( Phần ghi chú phải ghi rõ ngày tháng năm sinh của em bé nhé).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA