Tỷ giá ???Help!

• Thread starter ThaiBinh
  • Ngày gửi
T

ThaiBinh

Guest
4/4/07
13
0
0
38
tp.ho chi minh
Bạn nào rành về nghiệp vụ tỉ giá giúp mình với nhé :

Doanh nghiệp dùng TGNH ký quỹ mở L/C- 10% giá trị HĐ- tỉ giá 16035.
Thanh lý HĐ giải toả ký quỹ - nộp 90% còn lại - tỉ giá 16075.
Tại thời diểm phát sinh nghiệp vụ, kế toán sử dụng tỉ giá hạch toán tại cty dể hạch toán 2 bút toán này (Cty sủ dụng phần mềm).
Đến kỳ ngân hàng gửi sổ phụ về kế toán sẽ quay lại 2 bút toán đó và sửa lại tỉ giá theo đúng như trên sổ phụ.
Kế toán làm như vậy là đúng hay sai?
:bigok:

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan314

ketoan314

Guest
31/10/06
127
0
0
TPHCM
Mình nghĩ quay lại điều chỉnh vẫn được. Nhưng sao lúc làm phần mềm mình không điều chỉnh tỷ giá ngay lúc đó có phải hơn không.

hellangles

hellangles

Thiên sứ địa ngục
15/11/06
106
0
0
Khanh Hoa
Mình không hiểu là khi kế toán bạn hạch toán vào máy tính thì lấy căn cứ đâu mà hạch toán???
Vì khi hạch toán tiền gởi NH thì phải căn cứ giấy báo Nợ hoặc Có của NH thì mới hạch toán được chứ?
Thân!

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Như vậy là cty bạn đang sử dụng phương pháp tỷ giá hạch toán ah?? Nhưng hiện nay đâu có được dùng pp tỷ giá hạch toán nữa? Phải dùng phương pháp tỷ giá thực tế phát sinh tại thời điểm giao dịch chứ??? Tại thời điểm ký qũy 10% hay 80% bạn đểu có tỷ giá mà NH áp dụng, tại sao ko dùng tỷ giá đấy ngay?? Nói chung mình thấy cách làm của bạn hiện nay ko hợp lý lắm mặc dù cũng chưa hẳn đã sai.

H

hien_thu

Guest
21/6/05
142
0
0
hanoi
Như vậy là cty bạn đang sử dụng phương pháp tỷ giá hạch toán ah?? Nhưng hiện nay đâu có được dùng pp tỷ giá hạch toán nữa? Phải dùng phương pháp tỷ giá thực tế phát sinh tại thời điểm giao dịch chứ??? Tại thời điểm ký qũy 10% hay 80% bạn đểu có tỷ giá mà NH áp dụng, tại sao ko dùng tỷ giá đấy ngay?? Nói chung mình thấy cách làm của bạn hiện nay ko hợp lý lắm mặc dù chưa hẳn đã sai.

L

luongminhnguyet4736

Sơ cấp
18/1/06
13
0
3
Hà Nội
Có hay không còn dùng tỷ giá hạch toán?

Như vậy là cty bạn đang sử dụng phương pháp tỷ giá hạch toán ah?? Nhưng hiện nay đâu có được dùng pp tỷ giá hạch toán nữa? Phải dùng phương pháp tỷ giá thực tế phát sinh tại thời điểm giao dịch chứ??? .

Trong Chuẩn mực số 10 tại phần "Nội dung chuẩn mực" trích đoạn 09: Tỷ giá hối đoái tại ngày giao dịch được coi là tỷ giá giao ngay. Doanh nghiệp có thể sử dụng tỷ giá xấp xỉ với tỷ giá hối đoái thực tế tại ngày giao dịch. Ví dụ tỷ giá trung bình tuần hoặc tháng có thể được sử dụng cho tất cả các giao dịch phát sinh của mỗi loại ngoại tệ trong tuần, tháng đó.
Theo mình hiểu,tức là Doanh nghiệp vẫn có thể sử dụng tỷ giá thực tế hoặc tỷ giá hạch toán để ghi sổ. Cách nghĩ của mình như vậy có đúng không? Mình đang rất bối rối về vấn đề này, mong các bạn chỉ giúp.

H

hoacaphe83

Cao cấp
31/7/07
249
1
18
40
TP.Hồ Chí Minh
Theo mình thì bạn nên sử dụng tỷ giá thực tế để hạch toán còn phần chênh lêch sau này sẽ cho vào 635 or 515

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA