xóa công nợ phải trả

• Thread starter nguyenhuong113
  • Ngày gửi
N

nguyenhuong113

Sơ cấp
14/1/14
46
2
8
40
Bắc Ninh
Đơn vị em là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu và có những khoản công nợ treo trên sổ sách từ hai năm về trước giờ không có người đòi, vậy em muốn xóa công nợ đó đi thi em phải làm những thủ tuc gì? và hạch toán như thế nao? Các khoản công nợ đó đang nằm bên Có của tài khoản 331. Cho em hỏi thêm các khoản công nợ treo trên sổ bao nhiêu năm không có người đòi thi được xóa nợ và theo quy định nào?

Khóa học Quản trị dòng tiền
tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital
Nếu bạn muốn xóa thì cũng được nhưng phải có chứng từ gốc chứng minh chẳng hạn biên bản thỏa thuận giữa 2 bên thống nhất xóa nợ, hoặc là công ty kia giải thể rồi, vân vân và vân vân... chứ không sau này lại xuất hiện người đến đòi thì sao :) Số nợ hạch toán vào 711 và chịu thuế TNDN đấy!

N

nguyenhuong113

Sơ cấp
14/1/14
46
2
8
40
Bắc Ninh
Nếu bạn muốn xóa thì cũng được nhưng phải có chứng từ gốc chứng minh chẳng hạn biên bản thỏa thuận giữa 2 bên thống nhất xóa nợ, hoặc là công ty kia giải thể rồi, vân vân và vân vân... chứ không sau này lại xuất hiện người đến đòi thì sao :) Số nợ hạch toán vào 711 và chịu thuế TNDN đấy!
Bên mình là đơn vị hành chính sự nghiệp có thu về sự nghiệp giáo dục, hạch toán theo quyết định 19, không co tài khoản 711 thi mình hach toán vào thu khách là 5118 được không? Và không có biên bản thỏa thuận vì họ là học sinh bỏ học rồi? mình treo mấy năm rồi? vậy mình phải làm ntn? Mong ban giup minh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA