Số của phiếu thu phiếu chi

• Thread starter nguoila84
  • Ngày gửi
N

nguoila84

Guest
22/4/07
34
0
6
TPHCM
Công ty mình phiếu thu, phiếu chi in bằng máy vi tính. Các bác cho mình hỏi số phiếu thu phiếu chi có bắt buộc phải đánh số thứ tự từ nhỏ đến lớn không? Ở công ty mình đánh số theo nghiệp vụ. Ví dụ chi lưong tháng 3/07 thì đánh số phiếu chi là CL3/07. Hoặc nếu mua hàng hóa đơn GTGT số 0098312 thì đánh số phiếu chi tương ứng là 0098312. Làm như vậy có được k vậy các bác?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hue35kg2007

Guest
30/4/07
14
0
0
mỹ đình
được mà!vì là HĐ tự in nên làm sao để tiện cho mình theo dõi va quản lý là đc

levanton

levanton

Cao cấp
Công ty mình phiếu thu, phiếu chi in bằng máy vi tính. Các bác cho mình hỏi số phiếu thu phiếu chi có bắt buộc phải đánh số thứ tự từ nhỏ đến lớn không? Ở công ty mình đánh số theo nghiệp vụ. Ví dụ chi lưong tháng 3/07 thì đánh số phiếu chi là CL3/07. Hoặc nếu mua hàng hóa đơn GTGT số 0098312 thì đánh số phiếu chi tương ứng là 0098312. Làm như vậy có được k vậy các bác?

Theo theo hướng dẫn Phương pháp và trách nhiệm ghi phiếu thu, phiếu chi trong Quyển 2 " Báo cáo tài chính - Chứng từ và sổ sách kế toán" ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ- BTC, thì số phiếu thu,số phiếu chi phải được đánh ( ghi) liên tục trong 1 kỳ kế toán.
Như vậy việc bạn ghi số như vậy là sai qui định và khó cho việc kiểm soát chứng từ.

V

vanvo

Guest
2/3/07
55
1
0
Hoang Sa-Vietnam
Hỏi:

Trả lời:
Mất rất nhiều thời gian cho người kiểm tra và sắp xếp chứng từ bởi vì CTGS phải được sắp xếp theo ngày & số chứng từ.(Theo từng loại nghiệp vụ : Thu, chi, mua hàng, bán hàng...)
VD: Kế toán tiền ghi phiếu chi C0001, C0002, ... kế toán ngân hàng ghi CNH01, CNH02, ... với các ngày xen kẻ nhau, với số lượng hàng trăm chứng từ thì việc kiểm tra, sắp xếp các PC này thật là chán !
Do vậy mỗi loại NV nên ghi liên tục & kí hiệu giống nhau.

H

hachi10

Sơ cấp
10/9/08
7
0
0
39
TP.HCM
Mình có ghi phiếu thu và phiếu chi của công ty theo dạng: PT(PC)08(tháng)001(số phiếu).VD: phiếu chi thứ 05 trong tháng 08: PC08005. Nhưng xếp mình lại ko cho ghi như vậy, chỉ được ghi số thứ thự của phiếu chứ ko cho lồng tháng vào. Xếp nói mình muốn ghi như vậy phải có chứng minh bằng văn bản. Các anh/chị nào có biết văn bản nào quy định về cách ghi số trong phiếu thu, phiếu chi xin chỉ giúp. Mình cám ơn nhiều.

K

kinkinkin88

Guest
17/3/08
33
0
0
17
Ha noi
Số thứ tự phiếu thu, chi

Mình có ghi phiếu thu và phiếu chi của công ty theo dạng: PT(PC)08(tháng)001(số phiếu).VD: phiếu chi thứ 05 trong tháng 08: PC08005. Nhưng xếp mình lại ko cho ghi như vậy, chỉ được ghi số thứ thự của phiếu chứ ko cho lồng tháng vào. Xếp nói mình muốn ghi như vậy phải có chứng minh bằng văn bản. Các anh/chị nào có biết văn bản nào quy định về cách ghi số trong phiếu thu, phiếu chi xin chỉ giúp. Mình cám ơn nhiều.

Không có quy định nào để ghi phiếu thu chi cả. Nhưng tốt nhất là bạn ghi theo số thứ tự của phiếu (có thể là trong tháng hoặc trong năm đều được)

MinhTue1810

MinhTue1810

Trung cấp
11/8/08
86
0
6
Ha Noi
Không có quy định nào nói về việc đánh số thứ tự phiếu Thu - Chi cả. Thông thường một năm tài chính 1/1 - 31/12. Mình sẽ đánh số phiếu thu chi theo thứ tự từ 01 đến số n.

T

Thamht

"Nhóc" ngốc xít
11/12/07
900
5
0
36
Quê tôi ơi! Nay còn đâu!
Các anh/chị nào có biết văn bản nào quy định về cách ghi số trong phiếu thu, phiếu chi xin chỉ giúp. Mình cám ơn nhiều.
Theo hướng dẫn Phương pháp và trách nhiệm ghi phiếu thu, phiếu chi trong Quyển 2 " Báo cáo tài chính - Chứng từ và sổ sách kế toán" ban hành theo Quyết định số 15/2006/QĐ- BTC

O

ocgao_2607

Guest
28/6/07
17
0
0
41
Đồng Nai
chi phí mua vào ko có HĐ

Xin chào tất cả các bạn. mình là thành viên mới của Webketoan.
Các bạn cho mình hỏi: Cty mình mua gỗ củi của nhà dân ko có HĐ. nên mình phải kê vào bảng kê theo mẫu 01/TNDN (TT134). Vậy khoản chi phí này có được tính vào chi phí hợp lý khi xđ thu nhập chịu thuế ko?

I

inforiso

Guest
9/9/08
6
0
0
TP HCM
Số phiếu thu chi phải đánh theo số thứ tự từ nhỏ đến lớn chư, nếu không quản lý sao nổi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA