Hóa đơn thông thường khác hóa đơn GTGT ntn?

• Thread starter hue35kg2007
  • Ngày gửi
H

hue35kg2007

Guest
30/4/07
14
0
0
mỹ đình
HĐ thông thường khác với HĐ GTGT như thế nào? và với đối tượng kinh doanh nao thì dùng HĐ thông thường. Vì sao? nhờ các anh chị và các bạn giúp mình nhé. cảm ơn nhiu nhiu

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
HĐ thông thường khác với HĐ GTGT như thế nào? và với đối tượng kinh doanh nao thì dùng HĐ thông thường. Vì sao? nhờ các anh chị và các bạn giúp mình nhé. cảm ơn nhiu nhiu
HĐ GTGT là hóa đơn co thuế còn HĐ thông thường thi k và cả hai đều là mẫu do bộ tài chính phát hành.
Hóa đơn GTGT là HĐ theo mẫu 01 còn hóa đơn TT là hóa đơn theo mẫu 02 và hóa đơn TT thường dùng là các của hàng con hđ GTGT là hóa đơn mà các công ty dùng.

H

hue35kg2007

Guest
30/4/07
14
0
0
mỹ đình
cảm ơn huongkt83 nhiều nhé nhưng cho mình hỏi 1 chút nữa nhé: Thế trường hợp Công ty TNHH mới thành lập dùng cả 2 loại HĐ TT& GTGT thì sao nhỉ? có được phép sd như vậy ko?

rk106

rk106

Văn Minh Lúa Nước
cung co the

cũng có thể dùng cả 2 loại giả sử CTy vừa kinh doanh vàng bạc vừa kinh doanh ngành nghề khác. Bạn nên đọc rõ ở thông tư 32 ban hành ngày 09/04

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
HĐ GTGT là hóa đơn co thuế còn HĐ thông thường thi k và cả hai đều là mẫu do bộ tài chính phát hành.
Hóa đơn GTGT là HĐ theo mẫu 01 còn hóa đơn TT là hóa đơn theo mẫu 02 và hóa đơn TT thường dùng là các của hàng con hđ GTGT là hóa đơn mà các công ty dùng.
Hi...hi...Cơ sở nào mà nói hoá đơn thông thường không có thuế,có đấy chứ nhưng tại bạn không nhìn thấy.Chỉ các công ty được dùng HĐ GTGT thôi à?

xuro3

xuro3

lẩn thẩn
16/11/05
154
0
16
Hà Nội
theo mình được biết hđ GTGT dùng cho đơn vị tính thuế gián tiếp, còn hđ thông thường dùng cho đơn vị tính thuế trực tiếp. các hóa đơn đó do bộ tài chính phát hành và tùy theo sự hạch toán của từng đơn vị ( tính thuế trực tiếp và gián tiếp ) mà đăng ký sử dụng chứ không phải chỉ công ty mới được dùng hd GTGT và cũng không phải cửa hàng mới được sử dung hđ thông thường

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
GTGT dùng cho đơn vị tính thuế gián tiếp,
Không có đơn vị nào là đơn vị tính thuế gián tiếp cả.Tính thuế Gián tiếp là tính như thế nào?
mà đăng ký sử dụng chứ không phải chỉ công ty mới được dùng hd GTGT và cũng không phải cửa hàng mới được sử dung hđ thông thường
Không có qui định đăng ký sử dụng hóa đơn.

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
Ngắn gọn để hiểu hơn:
1.Hóa đơn bán hàng thông thường (ký hiệu 02GTTT-3LL) dành cho các hộ kinh doanh cá thể, ngoại trừ hộ kinh doanh cá thể khấu trừ sẽ sử dụng hóa đơn GTGT
2.Hóa đơn GTGT (ký hiệu 01GTKT-3LL) dành cho các đối tượng còn lại (Cty, DNTN, hộ cá thể khấu trừ, HTX..)
Vẫn có trường hợp cá biệt đơn vị được sử dụng 02 loại hóa đơn (GTTT+GTGT) song song, ví dụ như HTX

T

Tuyenanmy

Guest
26/3/08
1
0
0
42
Quảng Nam
cho mình hỏi, Cty mình mởi mở và hoạt động thương mại thép, vừa rồi mình có bán hàng cho 1 công trình giá trị khoảng 100 triệu. Bây giờ mình viết HĐ ,nhưng k chỉ viết gái trị hàng hoá mà còn viết thêm tiền vận chuyển. giả sử cty mình tính chi phí vận chuyển la 200 ngàn đồng, vậy mình có thể viết HĐ GTGT 5% đối với hàng hoá và HĐ GTGT với tiền vận chuyển có được k? và nội dung mình phải ghi là hì?có thể ghi là Cước vận chuyển k?

tiger2774

tiger2774

Guest
10/1/07
2,517
2
0
49
Vô định
tiger2774.blogketoan.com
cho mình hỏi, Cty mình mởi mở và hoạt động thương mại thép, vừa rồi mình có bán hàng cho 1 công trình giá trị khoảng 100 triệu. Bây giờ mình viết HĐ ,nhưng k chỉ viết gái trị hàng hoá mà còn viết thêm tiền vận chuyển. giả sử cty mình tính chi phí vận chuyển la 200 ngàn đồng, vậy mình có thể viết HĐ GTGT 5% đối với hàng hoá và HĐ GTGT với tiền vận chuyển có được k? và nội dung mình phải ghi là hì?có thể ghi là Cước vận chuyển k?

Sao bạn không cộng chung cước vận chuyển đó vào giá trị hàng bán luôn cho khoẻ nhỉ?

Coc Yeu

Coc Yeu

IME - Cô cô ham zui ^.^
19/11/07
912
5
18
Hỏi mần chi ^^ ?!
Ngắn gọn để hiểu hơn:
1.Hóa đơn bán hàng thông thường (ký hiệu 02GTTT-3LL) dành cho các hộ kinh doanh cá thể, ngoại trừ hộ kinh doanh cá thể khấu trừ sẽ sử dụng hóa đơn GTGT
2.Hóa đơn GTGT (ký hiệu 01GTKT-3LL) dành cho các đối tượng còn lại (Cty, DNTN, hộ cá thể khấu trừ, HTX..)
Vẫn có trường hợp cá biệt đơn vị được sử dụng 02 loại hóa đơn (GTTT+GTGT) song song, ví dụ như HTX
Em đồng ý với ý kiến của anh Cọp . Nhưng cũng có những trường hợp không phải hộ kinh doanh cá thể nhưng vẫn sử dụng HĐ bán hàng thông thường. Ví dụ như tất cả các Nhà khách ( bắt buộc), các công ty kinh doanh vàng bạc đá quý....( Còn nữa không nhỉ:biggrinda)

M

muahatrang

Guest
18/7/07
1
0
1
39
TP Hồ Chí Minh
Mình đồng ý với bạn Tiger. Bạn nên thương lượng với KH để xuất luôn phần vận chuyển vào giá cho khỏe. Công ty mình cũng làm như vậy. Nếu KH ko đồng ý thì theo mình hay làm là xuất thành 2 hóa đơn, 1 hóa đơn thép, 1 hóa đơn VC bạn ah. Chúc bạn thành công

T

thanhnd

Guest
31/3/08
3
0
0
tuyen quang
Ngắn gọn để hiểu hơn:

cho mình hỏi chút nhé!
mình kinh doanh máy tính, thiết bị tin học, thiết bị văn phòng và có đăng ký sử dụng hoá đơn thông thường (mới đăng ký). nhưng khi tính thuế thì mấy CB thuế tính thuế trực tiếp trên doanh thu thì đúng rồi, nhưng có tháng mình không xuất hoá đơn nào thì mấy bác ấy lại áp cho mình một mức thuế và phải đóng bằng đó dù cả tháng đó mình chẳng làm ăn được gì cả. Như vậy có đúng không? căn cứ vào đâu? Thanhks

yaobei

yaobei

Cao cấp
12/4/07
264
0
16
Long biên Hà Nội
cho mình hỏi chút nhé!
mình kinh doanh máy tính, thiết bị tin học, thiết bị văn phòng và có đăng ký sử dụng hoá đơn thông thường (mới đăng ký). nhưng khi tính thuế thì mấy CB thuế tính thuế trực tiếp trên doanh thu thì đúng rồi, nhưng có tháng mình không xuất hoá đơn nào thì mấy bác ấy lại áp cho mình một mức thuế và phải đóng bằng đó dù cả tháng đó mình chẳng làm ăn được gì cả. Như vậy có đúng không? căn cứ vào đâu? Thanhks
Doanh nghiệp của bạn là Hộ kinh doanh cá thể ,mức khoán doanh thu của bạn do cán bộ thuế căn cứ vào mức thuế hiện đang áp cho các hộ KD mặt hàng giống như bạn trên cùng địa bàn ,nếu trong tháng bạn xuất HĐ nhiều doanh thu bán hàng cao hơn mức khoán trên thì tháng đó sẽ lấy đó làm doanh thu tính thuế ,ngược lại trong tháng bạn bán ít hàng thì vẫn thu theo mức khoán .Đây là bất hợp lý đang tồn tại trong kinh doanh xong trong giai đoạn này chưa có gì thay đổi ,nếu bạn áp dụng chế độ kế toán hàng nhập xuất minh bạch có thể làm đơn xin áp dụng cách tính thuế theo phương pháp khấu trừ .Thân

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
HĐ GTGT mẫu 01-3LL gọi là hoá đơn giá trị gia tăng dùng trong trường hợp doanh nghiệp thực hiện tính thuế theo phương pháp khấu trừ.
HĐ GTGT mẫu 02-3LL gọi là hoá đơn thông thường dùng trong trường hợp doanh nghiệp thực hiện tính thuế theo phương pháp trực tiếp
Như vậy việc sử dụng loại HĐ nào tuỳ thuộc cách thức tính thuế của doanh nghiệp và được xác định khi doanh nghiệp làn đầu mua hoá đơn.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
HĐ GTGT mẫu 01-3LL gọi là hoá đơn giá trị gia tăng dùng trong trường hợp doanh nghiệp thực hiện tính thuế theo phương pháp khấu trừ.
HĐ GTGT mẫu 02-3LL gọi là hoá đơn thông thường dùng trong trường hợp doanh nghiệp thực hiện tính thuế theo phương pháp trực tiếpNhư vậy việc sử dụng loại HĐ nào tuỳ thuộc cách thức tính thuế của doanh nghiệp và được xác định khi doanh nghiệp làn đầu mua hoá đơn.
Chẳng có cái doanh nghiệp nào thực hiện theo phương pháp trực tiếp cả.
Đề nghị xem bài 8 là đủ là chính xác nhất.

H

hoahdl84

Guest
28/2/08
29
0
0
Hai Duong
theo mình bạn nên cộng chi phí vận chuyển vào viết trên cùng một hóa đơn, trong trường hợp bạn tách riêng được chi phí vận chuyển cho từng chuyến hàng thì bạn hãy viết doanh thu vận chuyển hàng hóa đó

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA