Mỗi tuần một chuyên đề

CHIA LỢI NHUẬN SAU THUẾ TẠI CÔNG TY TNHH 2 TV

• Thread starter AccountingAgent
  • Ngày gửi
A

AccountingAgent

Guest
14/8/16
5
0
1
HCMC
Anh/ Chị cho em hỏi:
Lợi nhuận sau thuế của Cty TNHH 2 TV (tỷ lệ góp vốn: 10%/90%) là 100 triệu. Công ty chưa có điều lệ. Vậy em sẽ trích toàn bộ số tiền này cho thành viên góp vốn theo tỷ lệ 10:90 được không?
Nếu em bổ sung điều lệ công ty và ghi phải trích các quỹ: Quỹ đầu tư phát triển, Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi... thì tỷ lệ trích bao nhiêu là phù hợp? Sẽ chia cho thành viên góp vốn trước hay chia cho các quỹ trước?
Xin cả nhà tư vấn giúp em. Thanks so much!

Khóa học Quản trị dòng tiền
doducthanh91

doducthanh91

Tư vấn, giải đáp, chém gió và troll :D
30/12/12
1,613
376
83
Long Bien - Ha Noi
Anh/ Chị cho em hỏi:
Lợi nhuận sau thuế của Cty TNHH 2 TV (tỷ lệ góp vốn: 10%/90%) là 100 triệu. Công ty chưa có điều lệ. Vậy em sẽ trích toàn bộ số tiền này cho thành viên góp vốn theo tỷ lệ 10:90 được không?
Nếu em bổ sung điều lệ công ty và ghi phải trích các quỹ: Quỹ đầu tư phát triển, Quỹ khen thưởng, Quỹ phúc lợi... thì tỷ lệ trích bao nhiêu là phù hợp? Sẽ chia cho thành viên góp vốn trước hay chia cho các quỹ trước?
Xin cả nhà tư vấn giúp em. Thanks so much!
Việc chia LN ròng thực hiện theo tỷ lệ vốn góp nếu ko có yếu tố khác.
Việc bổ sung điều lệ công ty để có thêm các quỹ như bạn nêu thì (ko có quỹ KH và CN) tỷ lệ trích sẽ do thành viên công ty tự họp và quyết định với nhau và đc ghi trong điều lệ.
Việc trích từ LN ròng thường sẽ trích lập quỹ trước rồi mới đến các thành viên góp vốn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA