Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần.

• Thread starter ng.huong
  • Ngày gửi
N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Em chào các anh chị ạ.
Hiện công ty em có mua chi phí quảng cáo nước ngoài của Facebook, google... Em đang tìm hiểu về thuế nhà thầu để hợp pháp những chi phí quảng cáo của facebook, google đó ạ.

Nhưng sáng nay sếp em có gửi cho em 1 topic về hiệp định đánh thuế 2 lần như sau:

Dành cho các bạn/Agency/Công ty chưa biết về việc xuất hóa đơn của Facebook.
Hiện tại Công ty Facebook ở Ireland và Việt Nam đã có hiệp ước thỏa thuận chống đánh thuế 2 lần. Vì thế các agency, công ty có thể dùng hóa đơn Facebook để cấn trừ thuế mà không phải trả thêm 10% thuế VAT nữa.
- Nội dung hiệp ước của Tổng cục thuế : http://goo.gl/HiIycZ
- Thông tư hướng dẫn của Bộ tài chính: http://goo.gl/xoqI2I
Để lấy hóa đơn của facebook, trước hết các bạn vào phần Ad account setting để điền các thông tin như Tên công ty, địa chỉ, mã số thuê. Sau đó có thể vào trong phần Billing để in các invoice ra nộp cho cơ quan thuế để có thể khấu trừ chi phí quảng cáo/doanh thu.
Mình attached thư trả lời từ facebook và thư confirm của Đại sứ quán Việt Nam cho bạn nào cần in ra. Năm rồi may mắn mình biết vụ này sớm nên được khấu trừ doanh thu khá nhiều.
Update #1: mình là CEO của Sky Garden, nên mình ko rành về các thông tư của Tổng cục thuế và bộ phận kế toán. Bên mình có bộ phận kế toán riêng, Các bạn nên hỏi trực tiếp bên bộ phận kế toán của công ty các bạn về cách tính, hoạch toán thuế đối với công ty của các bạn. Mỗi một công ty có một cách tính riêng. Thông tin trên mình có được dựa trên hoạch toán, báo cáo thuế của chính công ty của mình.

Em đã đọc thông tư hướng dẫn và nội dung của hiệp định. Nhưng em vẫn hoàn toàn không hiểu là Hiệp định này đâu có liên quan gì tới chi phí quảng cáo như facebook, google.... đâu ạ.
Anh chị cao thủ nào đã tìm hiểu về hiệp định này cho em lời khuyên với ạ.
Em cảm ơn rất nhiều ạ.

• Like
Reactions: Tung Huynh
Khóa học Quản trị dòng tiền
ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Theo mình biết thì các Hiệp định tránh đánh thuế 2 lần chỉ áp dụng đối với các loại thuế liên quan đến thu nhập là thuế trực thu của tổ chức, cá nhân, ví dụ như thuế TNDN, thuế TNCN... nếu tổ chức, cá nhân đã nộp ở nước này thì không phải nộp - hoặc được trừ lại - khi kê khai thuế tại nước kia (2 nước đã ký kết hiệp định tránh đánh thuế 2 lần); đâu có liên quan gì đến các loại thuế gián thu như thuế GTGT, thuế TTĐB...???

N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Em có một thắc mắc: Nếu doanh nghiệp nước ngoài đã nộp thuế TNDN bên nước của họ. Vậy về thuế nhà thầu - Công ty bên mình sẽ không cần phải nộp thuế TNDN thay cho doanh nghiệp nước ngoài kia. đúng không ạ.
Em vẫn lơ mơ quá.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
Em có một thắc mắc: Nếu doanh nghiệp nước ngoài đã nộp thuế TNDN bên nước của họ. Vậy về thuế nhà thầu - Công ty bên mình sẽ không cần phải nộp thuế TNDN thay cho doanh nghiệp nước ngoài kia. đúng không ạ.
Em vẫn lơ mơ quá.
Không. Việt Nam vẫn cứ thu thuế nhà thầu (thuế TNDN), đến cuối năm tài chính khi quyết toán thì Công ty nước ngoài sẽ được trừ lại tại nước đó (nếu 2 nước có hiệp định).

N

ng.huong

Guest
17/7/15
41
4
8
30
Vâng. em cảm ơn anh ạ.

Y

Yoon

Trung cấp
18/6/15
127
75
28
- Facebook, GG ads có bán dịch vụ cho bên bạn, do vậy có phát sinh thuế thu nhập tại VN nên phát sinh thuế nhà thầu. Thuế nhà thầu của dịch vụ bao gồm thuế GTGT và thuế TNDN. Chi tiết cách tính thì đã có hướng dẫn của TT 103/2014.
- Khi bên bạn mua dịch vụ của Fb, GG ads và có commercial invoice từ bên họ thì bạn sử dụng commercial invoice đó để tính chi phí được trừ cho các chi phí quảng cáo, bán hàng... của bên bạn
- Đối với phần thuế nộp thay cho bên FB, bao gồm thuế GTGT và thuế TNDN, bên bạn được kê khai khấu trừ thuế GTGT (kể cả đối với trường hợp hợp đồng đã bao gồm thuế hay không). Vậy là, thay vì phải hạch toán cả 10 đồng tiền thuế bao gồm cả GTGT và TNDN, thì bạn chỉ cần hạch toán 5đ thuế TNDN thôi, còn 5 đồng thuế GTGT thì kê khai để được khấu trừ (số liệu chỉ mang tính giả định, trường hợp hợp đồng không bao gồm thuế)
- Ngoài ra, bạn nên tìm đọc Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa VN và nước sở tại của Fb, GG ads mà bạn ký hợp đồng (ví dụ Ireland), xem danh mục dịch vụ của bạn có được hưởng ưu đãi thuế suất hơn thuế suất phổ thông hay không. Các hiệp định tránh đánh thuế hai lần thường có cái hay là, có một số dịch vụ sẽ được hưởng mức thuế thấp hơn thuế suất bình thường quy định ở VN.
Ví dụ: Hiệp định tránh đánh thuế hai lần giữa VN và Hàn Quốc có quy định các khoản mà bên VN vay từ Ngân hàng Xuất Nhập Khẩu Hàn Quốc thì được miễn thuế TNDN. Ở TT 103, thuế suất thuế TNDN của khoản vay là 5%
Hoặc, cũng trong hiệp định trên, thuế suất của hoạt động chuyển giao công nghệ chỉ là 5%, trong khi theo TT 103 thì là 10%.
Nếu dịch vụ mà Công ty bạn mua thuộc diện được miễn giảm thuế, bạn có thể làm hồ sơ xin miễn giảm thuế theo hiệp định tránh đánh thuế hai lần, từ đó giúp giảm chi phí mà Công ty bạn phải bỏ ra.

• Like
Reactions: ng.huong
tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Mình tìm thấy công văn này về miễn thuế TNCN theo hiệp định tránh đánh thuế 2 lần
! Gửi cho những ai cần tham khảo

Đính kèm

• hiep dinh tranh danh thue 2lan-TNCN.pdf
    2.3 MB · Lượt xem: 201
K

Khoảnglặng45

Sơ cấp
2/4/18
4
0
1
27
anh chị cho e hỏi khi công ty nhỏ kí với facebook thì thường k có hợp đồng mà chỉ giao kết qua các điều khoản trên facebook vậy khi tính Thuế TNDN thì tình như thế nào ạ, khi mà mình chưa có doanh thu tính thuế

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt
anh chị cho e hỏi khi công ty nhỏ kí với facebook thì thường k có hợp đồng mà chỉ giao kết qua các điều khoản trên facebook vậy khi tính Thuế TNDN thì tình như thế nào ạ, khi mà mình chưa có doanh thu tính thuế
Chưa có doanh thu thì làm sao mà tính được thuế TNDN??? Doanh thu là số tiền nhận được hoặc chắc chắn sẽ nhận được khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ, xác định được doanh thu thì mới tính được thuế TNDN.

K

Khoảnglặng45

Sơ cấp
2/4/18
4
0
1
27
Chưa có doanh thu thì làm sao mà tính được thuế TNDN??? Doanh thu là số tiền nhận được hoặc chắc chắn sẽ nhận được khi cung cấp hàng hóa, dịch vụ, xác định được doanh thu thì mới tính được thuế TNDN.
công ty e chỉ nhận được hóa đơn điện tử của fb trên mạng khi đã thanh toán xong phí? e muốn hỏi là mình xác định doanh thu tính thuế ntn để tính thuế TNDN khi khai thuế nhà thầu ạ

Rua Diu Dang

Rua Diu Dang

Điều hành viên
Thành viên BQT
29/5/17
631
436
63
công ty e chỉ nhận được hóa đơn điện tử của fb trên mạng khi đã thanh toán xong phí? e muốn hỏi là mình xác định doanh thu tính thuế ntn để tính thuế TNDN khi khai thuế nhà thầu ạ
Bạn tham khảo 1 ví dụ về tính thuế nhà thầu ở file đính kèm này nhé. Ngoài ra bạn nên đọc thêm thông tư 103 về thuế nhà thầu để hiểu thêm về thuế nhà thầu nhé

Đính kèm

• Tính thuế nhà thầu.docx
    36.1 KB · Lượt xem: 71
K

Khoảnglặng45

Sơ cấp
2/4/18
4
0
1
27
Bạn tham khảo 1 ví dụ về tính thuế nhà thầu ở file đính kèm này nhé. Ngoài ra bạn nên đọc thêm thông tư 103 về thuế nhà thầu để hiểu thêm về thuế nhà thầu nhé
cảm ơn bạn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA