Sinh viên mới ra trường làm trái ngành xin các anh chị chỉ bảo!

• Thread starter dlihhng
  • Ngày gửi
D

dlihhng

Guest
30/7/16
17
2
3
31
Chào các chị, em là mem mới ạ mong các a,c giúp đỡ chia sẻ kinh nghiệm ạ. Tình hình là e mới đc xin vào làm kế toán tại cty về điện viễn thông, e học khoa kinh tế có chút xíu liên quan đên kế toán thôi và sau khi ra trường e cũng có đi học thêm cái chứng chỉ kế toán tổng hợp nhưng cơ bản là e k tự tin tẹo nào về kiến thức kế toán cả. Hôm nay e đi làm buổi đàu thì tất nhiên các chị kế toán k cho mình làm gì hết mà mình cũng k làm được việc gì cả nên e chỉ ngồi xem sổ sách chứng từ cả ngày. Em cảm thấy thiếu tự tin quá các c có thể chia sẻ kinh nghiệm cũng như cho e lời khuyên để e có thể làm được nghề ạ. Em cám ơn ạ!

• Like
Reactions: thuysakura
Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vothanhnghi32k2

Chỉ có hành động mới giải quyết được vấn đề
29/12/10
19
5
3
36
quảng nam
Mình cũng trái ngành, trước cũng học về kinh tế nhưng cũng ko biết sao nó thấm từ bao giờ, một phần mình cũng nhờ đến phần mềm kế toán để hỗ trợ tự động vào các sổ, công việc của mình là tìm hiểu các hạch toán (có thể từ kế toán cũ, có thể từ những sổ sách cũ của công ty, có thể học từ web, bạn bè...), hạch toán đúng chứng từ phát sinh hằng ngày, cân đối được, biết sai và lệch từ đâu...Và phần mềm hỗ trợ các công việc còn lại như lên sổ sách, báo cáo tài chính, đôi lúc được tư vấn nghiệp vụ

• Like
D

dlihhng

Guest
30/7/16
17
2
3
31
Mình cũng trái ngành, trước cũng học về kinh tế nhưng cũng ko biết sao nó thấm từ bao giờ, một phần mình cũng nhờ đến phần mềm kế toán để hỗ trợ tự động vào các sổ, công việc của mình là tìm hiểu các hạch toán (có thể từ kế toán cũ, có thể từ những sổ sách cũ của công ty, có thể học từ web, bạn bè...), hạch toán đúng chứng từ phát sinh hằng ngày, cân đối được, biết sai và lệch từ đâu...Và phần mềm hỗ trợ các công việc còn lại như lên sổ sách, báo cáo tài chính, đôi lúc được tư vấn nghiệp vụ
t bh như trang giấy trắng ý b học phần mềm nào thế vs lại t biết là cần phải đi học thêm các lớp kế toán để bổ sung kiến thức nhg t k có tg học muốn tự học trc ý b có chia sẻ gì có thể giúp t đc k. Thanks

• Like
V

vothanhnghi32k2

Chỉ có hành động mới giải quyết được vấn đề
29/12/10
19
5
3
36
quảng nam
Do trước mình cũng có học bên Phần mềm kế toán simba, cũng có tài liệu đầy đủ để mình thực hành. Nếu cần thì mình cứ chủ động nhờ bên đó tư vấn hướng dẫn sơ cách tìm hiểu ban đầu, sau đó về mình tự thực hành các nghiệp vụ phát sinh từ công ty mình và học cách nhập một chứng từ và kiểm tra vào sổ những chứng từ tương ứng. Cũng không biết khó để bạn bắt đầu không nữa

• Like
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
t bh như trang giấy trắng ý b học phần mềm nào thế vs lại t biết là cần phải đi học thêm các lớp kế toán để bổ sung kiến thức nhg t k có tg học muốn tự học trc ý b có chia sẻ gì có thể giúp t đc k. Thanks
Ko nên đi học nữa.
Học tại nơi mình làm ấy.

• Like
L

LàMình92

Sơ cấp
21/4/15
44
17
8
thành phố nam định
Ban đầu ai cúng thế, ngay cả người học chuyên ngành, làm đến đâu, học đến đó.
B ở đấy có người đi trước thì ngta bảo gì thì làm đấy, ban đầu sẽ chỉ là các việc vặt linh tinh. Khi có những vđ, hay nghiệp vụ kinh tế phát sinh, b có thể không được trực tiếp làm thì b để ý cách họ gq vđ, hoặc b chủ động hỏi với tình huống như thế thì nên giải quyết như nào. Không biết thì bảo không biết, phải hỏi, không ai bắt bẻ được đâu. :D

• Like
D

dlihhng

Guest
30/7/16
17
2
3
31
Do trước mình cũng có học bên Phần mềm kế toán simba, cũng có tài liệu đầy đủ để mình thực hành. Nếu cần thì mình cứ chủ động nhờ bên đó tư vấn hướng dẫn sơ cách tìm hiểu ban đầu, sau đó về mình tự thực hành các nghiệp vụ phát sinh từ công ty mình và học cách nhập một chứng từ và kiểm tra vào sổ những chứng từ tương ứng. Cũng không biết khó để bạn bắt đầu không nữa
uh bên t làm nó cũng k nhiều việc lắm thi thoáng mới cả nv phát sinh nên mọi ng cũng ngồi chơi nhiều k có gì cụ thể để bảo mà t thật ra cũng k biết phải hỏi cái gì á :(((

D

dlihhng

Guest
30/7/16
17
2
3
31
Ban đầu ai cúng thế, ngay cả người học chuyên ngành, làm đến đâu, học đến đó.
B ở đấy có người đi trước thì ngta bảo gì thì làm đấy, ban đầu sẽ chỉ là các việc vặt linh tinh. Khi có những vđ, hay nghiệp vụ kinh tế phát sinh, b có thể không được trực tiếp làm thì b để ý cách họ gq vđ, hoặc b chủ động hỏi với tình huống như thế thì nên giải quyết như nào. Không biết thì bảo không biết, phải hỏi, không ai bắt bẻ được đâu. :D
chỗ e có 1 bạn sắp nghỉ sinh bé vs 1 chị KTT thui ạ mà mới nên chưa ai sai hay bảo làm gì hết chỉ bảo "xem gì thì xem bh e cũng k làm đc gì cả" :((( vs lại mọi ng toàn nói chuyện vấn đề e k hiểu nên k hỏi đc gì ạ

L

LàMình92

Sơ cấp
21/4/15
44
17
8
thành phố nam định
chỗ e có 1 bạn sắp nghỉ sinh bé vs 1 chị KTT thui ạ mà mới nên chưa ai sai hay bảo làm gì hết chỉ bảo "xem gì thì xem bh e cũng k làm đc gì cả" :((( vs lại mọi ng toàn nói chuyện vấn đề e k hiểu nên k hỏi đc gì ạ
ukm, cứ như vịt nghe sấm, hí hí, mới đi làm mà, chả sao đâu. cứ tự tin lên mà làm :D

L

LàMình92

Sơ cấp
21/4/15
44
17
8
thành phố nam định
Trước t mới đi làm còn chả biết cái gì cơ, từ ngữ chuyên môn không biết cái gì. hic. B có tin t lúc đó còn không biết UNC là cái gì không :(

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Chào các chị, em là mem mới ạ mong các a,c giúp đỡ chia sẻ kinh nghiệm ạ. Tình hình là e mới đc xin vào làm kế toán tại cty về điện viễn thông, e học khoa kinh tế có chút xíu liên quan đên kế toán thôi và sau khi ra trường e cũng có đi học thêm cái chứng chỉ kế toán tổng hợp nhưng cơ bản là e k tự tin tẹo nào về kiến thức kế toán cả. Hôm nay e đi làm buổi đàu thì tất nhiên các chị kế toán k cho mình làm gì hết mà mình cũng k làm được việc gì cả nên e chỉ ngồi xem sổ sách chứng từ cả ngày. Em cảm thấy thiếu tự tin quá các c có thể chia sẻ kinh nghiệm cũng như cho e lời khuyên để e có thể làm được nghề ạ. Em cám ơn ạ!
Muốn làm giỏi kế toán thì cần phải hiểu biết rõ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp được vận hành thế nào.

Các bạn nói sơ về ngành nghề của doanh nghiệp, chị sẽ hướng dẫn cách bắt đầu.

• Like
Reactions: caochienpy
K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
dạ vâng ạ e sẽ chú ý quan sát học hỏi ạ tại bạn e cứ bảo nên đi học
Ko nên nghe mấy đứa diều hâu đấy.
Lúc nào cũng học
Làm thì chả ra cái gì mà cứ học.

D

dlihhng

Guest
30/7/16
17
2
3
31
Trước t mới đi làm còn chả biết cái gì cơ, từ ngữ chuyên môn không biết cái gì. hic. B có tin t lúc đó còn không biết UNC là cái gì không :(
:))) thật á vậy c làm gì trong suốt quảng tg đó t hiện giờ như ng vô hình lủi thủi ngồi tự kỉ 1 chỗ đây k biết nên bắt đầu từ đâu và phải làm gì

L

LàMình92

Sơ cấp
21/4/15
44
17
8
thành phố nam định
:))) thật á vậy c làm gì trong suốt quảng tg đó t hiện giờ như ng vô hình lủi thủi ngồi tự kỉ 1 chỗ đây k biết nên bắt đầu từ đâu và phải làm gì
Thì cũng lủi thủi thế thôi, rảnh lại lê la lên web kế toán đọc bài c ạ :D

D

dlihhng

Guest
30/7/16
17
2
3
31
Muốn làm giỏi kế toán thì cần phải hiểu biết rõ hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp được vận hành thế nào.

Các bạn nói sơ về ngành nghề của doanh nghiệp, chị sẽ hướng dẫn cách bắt đầu.
cty e là cty công nghiệp điện và viễn thông c ạ nó kiểu kinh doanh về các thiệt bị điện và có các công trường để làm việc e chưa xuống đó bh nên k hình dung ra c ạ

Sửa lần cuối:
D

dlihhng

Guest
30/7/16
17
2
3
31
ukm, cứ như vịt nghe sấm, hí hí, mới đi làm mà, chả sao đâu. cứ tự tin lên mà làm :D
chuẩn đó t nghe như kiểu đàn gảy tai trâu có cái nghe hiểu đc xong lại k ra đâu vì cái biết cái không mọi ng ở nhà cũng động viên vs lại hnay buổi đầu nên mong sẽ có chiều hướng tốt ^^

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
cty e là cty tnhh hỗ trợ phát triển công nghiệp điện và viễn thông c ạ nó kiểu kinh doanh về các thiệt bị điện và có các công trường để làm việc e chưa xuống đó bh nên k hình dung ra c ạ
1. Loại hình DN như em nói thường sẽ có 2 kiểu bán hàng
- DN ký hợp đồng cung cấp thiết bị cho khách hàng => mua gì bán đó => hạch toán mua hàng, xác định doanh thu và giá vốn hàng bán như lý thuyết.
- DN ký hợp đồng cung cấp và lắp đặt thiết bị cho khách hàng => Ngoài bán thiết bị sẽ có kèm thêm vật tư và nhân công phục vụ lắp đặt, nên sẽ có dự toán chi tiết. Kế toán căn cứ vào dự toán chi tiết để biết đầu vào của hợp đồng gồm những gì, tập hợp chi phí thông qua TK154, sau khi hoàn thành lắp đặt, có biên bản nghiệm thu bàn giao mới xuất hoá đơn bán ra - hạch toán doanh thu / kết chuyển gía vốn.

2. Trước mắt nên học cách đọc / kiểm tra tính hợp pháp, hợp lệ của hoá đơn.
- chịu khó đọc thông tư 39 quy định về hoá đơn
http://thuvien.webketoan.vn/details.php?file=314
Vào đây tìm các bài viết về hoá đơn để đọc
http://webketoan.com/forums/84-hoa-don-chung-tu/

3. Người mới vào thường sẽ được hướng dẫn phụ nhập hoá đơn để phục vụ việc kê khai khấu trừ thuế GTGT => Tìm hiểu xem DN đang dùng phần mềm kế toán gì, kê khai thuế GTGT bằng phần mềm nào => Vào khu vực này để tham khảo thêm
http://webketoan.com/forums/175-phan-mem-ke-khai/

=> Có gì không hiểu thì lại hỏi tiếp.

T

thuytrang060690

Guest
18/7/16
29
1
3
33
mình cùng như chủ topic. học ngân hàng thì nhảy vô làm kế toán. Có anh chị nào có trang web nói về kế toán xây dựng chỉ e zới ạ

• Like
Reactions: Thúy Võ NA

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA