Chuyển TSCD sang CCDC

• Thread starter Bekasi
  • Ngày gửi
B

Bekasi

Guest
30/3/04
10
0
0
Trước tiên cho em xin gởi lời chào đến tất cả các thành viên trên webketoan.
Sau đó cho em hỏi tí về vấn đề chuyển TSCD sang CCDC.
Em nghe nói là những TSCD nào có giá trị từ 5.000.000 trở xuống đều phải chuyển thành công cụ dụng cụ và phân bổ dần.
Nhưng các anh chị à! mình phải chuyển làm sao cho cân đối giữa các TK 211, TK214 và TK153.
Các anh chị chỉ giúp giùm em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
A

Anhchuot

Lên thớt...
23/7/03
362
6
18
Hanoi
www.
Chỉ sử dụng trong trường hợp TSCĐ có nguyên giá dưới 10 triệu (Qđịnh 206)

+ Nếu TSCĐ đang hoạt động, khai báo giảm TSCĐ và đưa vào TK 142, 242 chờ phân bổ dần.

- Nợ 242,142
Nợ 214
Có 211

- Khi phân bổ

Nợ 627,641,642..
Có 142,242

+ Nếu chuyển từ TSCĐ về hàng tồn kho

Nợ 153
Nợ 214
Có 211
...

B

Bekasi

Guest
30/3/04
10
0
0
Cam on Anhchuot rat nhieu!

T

tamminh

Guest
cho minh hỏi ve^` chi phí bán ha`ng 641. mi`nh đang la`m ke^' toán cho pho`ng bán vé máy bay thi chi phí hoa ho^`ng trích cho khách mi`nh đưa va`o 641 đúng hay sai ? có quy định la` trích bao nhie^u % hoa ho^`ng cho khách tre^n hoa ho^`ng đại lý đuoc huong hay kho^ng theo quy định của thue^ dua tre^n doanh thu? ai bie^'t chỉ du`ng . gui mail cho mi`nh tran_tam1977@yahoo.com
Thanks !!!!!

N

ncnhan

Guest
28/5/04
53
0
0
Hee, các bác ! Bắt đầu từ năm 2004, TSCD phải có giá trị lớn hơn 10T nên những TS không thõa mãn điều kiện này đều phải chuyển sang CCDC hết đó!!! :two:

N

nguyenmanhha

Guest
16/6/05
3
0
0
41
Yen Bai
Bekasi nói:
Trước tiên cho em xin gởi lời chào đến tất cả các thành viên trên webketoan.
Sau đó cho em hỏi tí về vấn đề chuyển TSCD sang CCDC.
Em nghe nói là những TSCD nào có giá trị từ 5.000.000 trở xuống đều phải chuyển thành công cụ dụng cụ và phân bổ dần.
Nhưng các anh chị à! mình phải chuyển làm sao cho cân đối giữa các TK 211, TK214 và TK153.
Các anh chị chỉ giúp giùm em với.
nợ tk153
no tk214
co tk211

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
Chuyển TCSĐ sang Công cụ và tính lại thời gian Khấu hao ???

Cho SC hỏi máy vi tính ghi vào 2113 hay 2115 mới là đúng (trong trường hợp >= 10 triệu )

Cty SC mua MVT trị giá < 10 triệu từ cuối 2002, thời gian đăng ký bắt đầu tính Khấu hao là từ 02/01/2003, khấu hao trong 5 năm. Năm 2004, kế toán cũ ko tính khấu hao, ko chuyển sang theo dõi như công cụ lao động. Để chuyển sang công cụ lao động và trích khấu hao vào CP, SC hạch toán thế này có đúng ko:

Ngày 02/01/05: Nợ 242
Nợ 2141
Có 211

Hàng tháng phân bổ Hao mòn MVT vào CP: Nợ 6424
Có 242

Khi chuyển sang công cụ lao động, SC muốn rút ngắn thời gian tính khấu hao thành 4 năm thì có cần điều kiện DN phải có lãi ko ? Khi rút ngắn thời gian tính khấu hao, SC có cần tuân theo Công thức Xác định thời gian còn lại của TSCĐ theo QĐ 206 ko vậy ?

t1
T = T2 ( 1 - ----- )
T1
Trong đó: t1= Thời gian thực tế đã trích Khấu hao của MVT nói trên sẽ = 1 năm hay 2 năm

N

NTAC

Guest
To Small.
- Máy vi tính ghi vào TSCĐ là công cụ dụng cụ quản lý.
- MVT bạn nói dùng từ 2002, năm 2003 đã trích KH, năm 2004 quên Ko trích KH và Ko chuyển sang CCLD: Ta có thể hạch toán năm 2005 như sau:
- Trích bổ sung KH năm 2004: Nợ 642/Có214
- Chuyển MVT sang CCLĐ:
Có 211 theo Ngiá
Nợ 214 Giá trị hao mòn
Nợ 242 Giá trị còn lại
Và chuyển Vốn cố định sang vốn lưu động trên TK 411
- Hàng tháng phân bổ dần vào CPSX Nợ 642/Có 242
- Về thưòi gian phân bổ bạn có thể căn cứ vào thực tế TG sử dụng còn lại của MVT, không nhất thiết phải tính TGSD còn lại như của Qđịnh 206 nữa vì nó là CCLD cơ mà.
Có đồng ý không?

S

Small_candle

Trung cấp
10/4/03
121
0
16
HN
Truy cập trang
NTAC nói:
To Small.
Ta có thể hạch toán năm 2005 như sau:
- Trích bổ sung KH năm 2004: Nợ 642/Có214
- Chuyển MVT sang CCLĐ:
- Về thưòi gian phân bổ bạn có thể căn cứ vào thực tế TG sử dụng còn lại của MVT, không nhất thiết phải tính TGSD còn lại như của Qđịnh 206 nữa vì nó là CCLD cơ mà.
QUOTE]
Thanks bạn nhiều. Nhưg mình trích bổ sung KN năm 2004 vào đầu năm 2005, liệu các bác thuế khi xuống Quyết toán có chấp nhận ko, hay là lại bóc ra ???

N

NTAC

Guest
To Small.
Theo chuẩn mực thì doanh thu phải phù hợp với chi phí, vậy thì chi phí 2004 thiếu giá trị khấu hao này đúng không? trường hợp đơn vị bạn đã lập và nộp báo cáo tài chính cho cơ quan thuế rồi, và giá trị khấu hao lớn {có ảnh hưởng nhiều đến kết quả kinh doanh trong năm} theo NT bạn cũng cần đến cơ quan thuế xin điều chỉnh( Nộp) lại báo cáo tài chính; Trường hợp giá trị khấu hao ít thì điều chỉnh vào năm 2005, khi cơ quan thuế kiểm tra bạn giải trình thì họ cũng đồng ý thôi, thạm chí có khi giá trị lớn cũng được chấp nhận.
Chúc bạn thành công.

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Mọi người cho em hỏi với ạ. Tháng 9/05 em mới chuyển sang công ty này làm. Ở Công ty này thì người Kế toán cũ đã lập BCTC năm 2004 rồi. Nhưng trong BCTC kế toán cũ ở đây vẫn không chuyển những TSCĐ có giá trị dưới 10tr sang CCDC và vẫn giữ nguyên trên TK211.BCTC thì đã nộp rồi. Bây giờ em không biết xử lý thế nào cả. Chẳng lẽ lại chỉnh lại BCTC à, hay là cứ kệ nó rồi đến năm 2005 chuyển sang CCDC. Thanks mọi người nhiều.

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
TO DUNGPHAN,
Trong năm 2004 kế toán chưa chuyển TSCĐ Có nguyên giá dưới 10tr thì qua đầu năm 2005 bạn chuyển qua công cụ dụng cụ. BẠn không nên sửa lại báo cáo tài chính năm 2004 nữa.
Tuy nhiên bạn phải lập danh sách các loại Tài Sản chuyển đó, và chứng minh được năm 2004 kế toán chưa chuyển những tài sản này.

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
AC3K nói:
TO DUNGPHAN,
Trong năm 2004 kế toán chưa chuyển TSCĐ Có nguyên giá dưới 10tr thì qua đầu năm 2005 bạn chuyển qua công cụ dụng cụ. BẠn không nên sửa lại báo cáo tài chính năm 2004 nữa.
Tuy nhiên bạn phải lập danh sách các loại Tài Sản chuyển đó, và chứng minh được năm 2004 kế toán chưa chuyển những tài sản này.
Thanks AC3K nhều, mình cũng làm thế nhưng thấy hơi lăn tăn, giờ thì ổn rùi, thanks bác thêm lần nữa :biggrin:

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
AC3K nói:
TO DUNGPHAN,

Còn một vấn đề nữa,
khi bạn chuyển TSCĐ sang CCDC, bạn nhớ để mức phân bổ hàng tháng (đối với những TS chuyển theo QĐ 206) bằng với mức trích khấu hao hàng tháng như trước.

Dungphan

Dungphan

Trung cấp
6/7/05
82
1
0
41
HCM
Vivavina nói:
Còn một vấn đề nữa,
khi bạn chuyển TSCĐ sang CCDC, bạn nhớ để mức phân bổ hàng tháng (đối với những TS chuyển theo QĐ 206) bằng với mức trích khấu hao hàng tháng như trước.
Vâng, thanx Vivavina nhiều.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Úi giời ui, em đã định can thiệp vào buổi trưa rồi những nghĩ sẽ có ai khác can thiệp nên lại thôi. Thấy bạn ấy vào cảm ơn mà em hoảng quá, sợ bạn ấy làm như viva hướng dẫn. Khi chuyển TSCĐ -> CCDC bạn phân bổ giá trị còn lại theo chính sách xuất dùng công cụ dụng cụ của bạn, lúc này nó đã biến thành công cụ dụng cụ chứ có phải tài sản đâu mà trích vào chi phí bằng với thời gian của tài sản.

Viva

Viva

Nôngdânthậthột@ ®
20/5/05
387
1
0
48
Gầm cầu chữ Y
xungdanhanhhung nói:
Úi giời ui, em đã định can thiệp vào buổi trưa rồi những nghĩ sẽ có ai khác can thiệp nên lại thôi. Thấy bạn ấy vào cảm ơn mà em hoảng quá, sợ bạn ấy làm như viva hướng dẫn. Khi chuyển TSCĐ -> CCDC bạn phân bổ giá trị còn lại theo chính sách xuất dùng công cụ dụng cụ của bạn, lúc này nó đã biến thành công cụ dụng cụ chứ có phải tài sản đâu mà trích vào chi phí bằng với thời gian của tài sản.

Mời bạn đọc kỹ lại 1 chút, tôi nói là : chỉ đối với những tài sản đã trích khấu hao từ trước, nay không đủ điều kiện (>=10triệuđ) theo QĐ 206, phải chuyển sang CCDC, thì mức phân bổ hàng tháng của những tài sản = mức khấu hao cũ.
Còn các CCDC mới bắt đầu đưa vào sử dụng (dĩ nhiên <10triệu), thì DN có thể tự định mức phân bổ.

X

xungdanhanhhung

Guest
6/2/05
268
2
0
Hanoi
Bác ơi, em đọc rất rõ mà. Nhưng tài sản đã chuyển sang công cụ dụng cụ rồi thì không thể khấu hao như tài sản được. Nó phải được xử lý như công cụ dụng cụ thôi. Bác thấy có hợp lý không?

A

AC3K

Cao cấp
27/6/05
679
6
18
HCM
Các bác đọc quyết định 206 lại nhé.
Theo mình đọc thì như sau, Tài sản khi chuyển thành công cụ dụng cụ thì phân bổ tùy vào doanh nghiệp và hợp lý tương xứng với doanh thu chi phí, Tức là có quyên phân bổ ngắn hơn, hoặc bằng hoặc lớn hơn thời gian còn lại để tính khấu hao.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA