Mỗi tuần một chuyên đề

Nhờ giúp đỡ: Tỉ lệ ăn chia 2 DN hợp tác làm ăn

• Thread starter lethanh1207
  • Ngày gửi
L

lethanh1207

Sơ cấp
15/9/09
15
0
1
36
Thanh Hóa
Em có nhận đc một bài toán như sau: Mong các cao thủ giải quyết hộ. Em đứng về phía DN A nhé!
DN A (chủ thầu) hợp tác với DN B (thuê khai thác) trong khai thác mỏ đá. Trên hợp đồng ký kết.
DN A được: 35% tổng doanh thu (Ko ghi rõ có thuế hay chưa)
DN A chịu: thuế, phí môi trường, ... chịu 35% VAT??
DN B được: 63% như trên, chịu 65% VAT.
trong khi đó DN B xuất hoá đơn VAT cho DNA, DN A trực tiếp bán cho các DN khác và DN A xuất HĐ cho các DN khác. chi phí khác chia đôi 50-50 (cái này rõ ràng e ko tính)
sau 1 năm hoạt động. bây giờ 2 DN làm bài toán ăn chia. Bên DNB tính doanh thu đã bao gồm VAT để lấy cơ sở chia, và thu 35% VAT trên tổng doanh thu có VAT của DN A.
Vậy đứng về phía DN A e đang đưa ra phương án như sau:
E ko đồng ý với phần chịu VAT bởi VAT là người cuối cùng chịu, ở đây cả DNA, B đều ko phải là DN cuối cùng.
Thứ 2 là e tính phần chia 65-35 trên tổng doanh thu chưa thuế.
Vậy các bác cho e hỏi:
1. phương án của e có đúng, sai chỗ nào?
2. Cái tính % chia thuế VAT trên hợp đồng có giá trị ko? (TH xảy ra tranh chấp)
Mong các bác phản ứng nhanh giúp em. E đang cấn lắm rùi.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lethanh1207

Sơ cấp
15/9/09
15
0
1
36
Thanh Hóa
ko có cao thủ nào sao? cái này ko phải là bài toán. Nó là thực tế bên DN A họ đang thuê e làm.

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
Em có nhận đc một bài toán như sau: Mong các cao thủ giải quyết hộ. Em đứng về phía DN A nhé!
DN A (chủ thầu) hợp tác với DN B (thuê khai thác) trong khai thác mỏ đá. Trên hợp đồng ký kết.
DN A được: 35% tổng doanh thu (Ko ghi rõ có thuế hay chưa)
DN A chịu: thuế, phí môi trường, ... chịu 35% VAT??
DN B được: 63% như trên, chịu 65% VAT.
trong khi đó DN B xuất hoá đơn VAT cho DNA, DN A trực tiếp bán cho các DN khác và DN A xuất HĐ cho các DN khác. chi phí khác chia đôi 50-50 (cái này rõ ràng e ko tính)
sau 1 năm hoạt động. bây giờ 2 DN làm bài toán ăn chia. Bên DNB tính doanh thu đã bao gồm VAT để lấy cơ sở chia, và thu 35% VAT trên tổng doanh thu có VAT của DN A.
Vậy đứng về phía DN A e đang đưa ra phương án như sau:
E ko đồng ý với phần chịu VAT bởi VAT là người cuối cùng chịu, ở đây cả DNA, B đều ko phải là DN cuối cùng.
Thứ 2 là e tính phần chia 65-35 trên tổng doanh thu chưa thuế.
Vậy các bác cho e hỏi:
1. phương án của e có đúng, sai chỗ nào?
2. Cái tính % chia thuế VAT trên hợp đồng có giá trị ko? (TH xảy ra tranh chấp)
Mong các bác phản ứng nhanh giúp em. E đang cấn lắm rùi.
Bạn đã xử lý được trường hợp này của mình chưa. Hợp đồng hợp tác kinh doanh của bạn nếu đọc theo những gì bạn cung cấp là hoạt động đồng kiểm soát và Công ty A là người đứng ra hạch toán, phân chia doanh thu, chi phí. Nếu mà đúng như vậy, việc phân chi doanh thu chưa thuế, và cả thuế đầu ra cho bên B là điều bình thường. Chi phí đầu vào và thuế đầu vào của bạn cũng phân chia theo tỷ lệ quy định trong hợp đồng. Bạn cần xuất hóa đơn khi chi doanh thu, chi phí cho bên B như xuất cho 1 đơn vị bình thường có doanh thu chưa Vat và VAT

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA