Thuế TNDN đc miễn giảm

• Thread starter diepnt
  • Ngày gửi
D

diepnt

Guest
30/4/05
8
0
0
44
tb
Các đại cao thủ cho E hỏi cái. Năm 2006 Cty E đc miễn thuế TNDN, bây giờ khoản thuế đó đc hạch toán ntn? E cho thẳng trực tiếp vào quỹ đầu tư và phát triển đc không? Nếu đc thì quy trình hạch toán như thế nào mong Các Bác chỉ giáo. VD Cty Em năm 2006 có lợi nhuận sau thuế là 5 tỷ chẳng hạn thì 1,4 tỷ kia đc hạch toán như thế nào để chuyển sang quỹ đầu tư phát triển?

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

Pear59

Cao cấp
11/12/06
558
1
18
49
VN
Khi Cty bạn được miễn thuế thì P trước thuế = P sau thuế .
Tỷ lệ trích quỹ căn cứ theo quy định (DNNN), căn cứ theo điều lệ (hoặc nghị quyết ĐHCĐ nếu là Cty CP)...

Khi trích quỹ hạch toán:
Nợ TK 421
Có TK 414 Quỹ ĐTPT
Có TK 415 Quỹ DPTC
Có TK 431 quỹ KT, PL

trinhan

trinhan

Guest
13/10/06
272
1
0
tp.hcm
Các đại cao thủ cho E hỏi cái. Năm 2006 Cty E đc miễn thuế TNDN, bây giờ khoản thuế đó đc hạch toán ntn? E cho thẳng trực tiếp vào quỹ đầu tư và phát triển đc không? Nếu đc thì quy trình hạch toán như thế nào mong Các Bác chỉ giáo. VD Cty Em năm 2006 có lợi nhuận sau thuế là 5 tỷ chẳng hạn thì 1,4 tỷ kia đc hạch toán như thế nào để chuyển sang quỹ đầu tư phát triển?

Công ty bạn được ưu đãi Đầu tư theo Luật thuế TNDN. Bạn thể hiện tòan bộ tiền lãi 5 tỷ ở tài khỏan 421 không họach tóan gì cả, khi có quyết định của HĐQT thì xử lý trên tổng giá trị luôn.
- Trường hợp trong điều lệ ghi rõ tỷ lệ trích lập các quỹ, thì trích lập trên tỷ lệ %5tỷ, không phải trên %3,6 tỷ.
Chào

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA