Nên giải thể, hay chuyển đổi hình thức sở hữu?

• Thread starter Vitketoan
  • Ngày gửi
V

Vitketoan

Guest
23/4/07
6
0
0
HN
Công ty em là công ty TNHH đang muốn giải thể, nhưng lại xuất hiện người khác (ko nằm trong ban quản trị cũ) muốn cùng góp cổ phần để tiếp tục kinh doanh.
Giám đốc đề nghị em tìm hiểu xem là nên đóng Công ty cũ và mở 1 Công ty mới tốt hơn, hay là chuyển đổi hình thức sở hữu từ TNHH sang CP hơn.
Có một vấn đề em đã hỏi ở topic khác, là Công ty em có vấn đề về nội bộ, sổ sách kế toán lại hết sức lộn xộn và sai lệch, kế toán trong 2 năm đổi đến 5 người, em là người thứ 6, mà em lại không thể bỏ chạy được vì em là người nhà.
Các anh chị tư vấn giúp em và hướng dẫn giúp em với ạ.
Em xin cảm ơn nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Mai

Guest
29/12/04
41
1
0
TpHCM
em là người thứ 6, mà em lại không thể bỏ chạy được vì em là người nhà
Cty em dzui heng? :cool2:
Người múôn góp cổ phần chắc là người thấy được tiềm năng kinh tế của doanh nghiệp. Mình ko biết cái nào tốt hơn cái nào cả, nhưng vì bạn là người "kẹt lại" nên tìm cách hoàn thiệt hệ thống kt, sắp xếp lại chứng từ cho gọn gàng, trình tự... kẻo tội người thứ 7, thứ 8 nào đó hen?

V

Vitketoan

Guest
23/4/07
6
0
0
HN
Em ko biết xoá bài post 2 lần!

Sửa lần cuối:
V

Vitketoan

Guest
23/4/07
6
0
0
HN
Cty em dzui heng? :cool2:
Người múôn góp cổ phần chắc là người thấy được tiềm năng kinh tế của doanh nghiệp. Mình ko biết cái nào tốt hơn cái nào cả, nhưng vì bạn là người "kẹt lại" nên tìm cách hoàn thiệt hệ thống kt, sắp xếp lại chứng từ cho gọn gàng, trình tự... kẻo tội người thứ 7, thứ 8 nào đó hen?

Em cũng đang thấy tội nghiệp thân em quá!

Em mong các anh chị đã từng trải, có nhiều kinh nghiệm rồi, nói cho em biết ưu nhược điểm của từng cái với ạ!

Thực ra các sếp chưa thấy rõ được tác hại của hệ thống sổ sách kế toán bê bối, nói túm lại là các bác ý đánh giá vị trí, vai trò của KT thấp, chẳng có ý nghĩa gì mấy với tình hình kinh doanh của các sếp cả, ngoại trừ việc báo cáo cơ quan thuế hàng tháng cho các sếp ấy, em phải làm sao bây giờ ạ!

D

Dynamictran

Guest
5/4/07
7
0
0
Hà nội
Em cũng đang thấy tội nghiệp thân em quá!

Em mong các anh chị đã từng trải, có nhiều kinh nghiệm rồi, nói cho em biết ưu nhược điểm của từng cái với ạ!

Thực ra các sếp chưa thấy rõ được tác hại của hệ thống sổ sách kế toán bê bối, nói túm lại là các bác ý đánh giá vị trí, vai trò của KT thấp, chẳng có ý nghĩa gì mấy với tình hình kinh doanh của các sếp cả, ngoại trừ việc báo cáo cơ quan thuế hàng tháng cho các sếp ấy, em phải làm sao bây giờ ạ!

Giải thể 1 doanh nghiệp không đơn giản tí nào cả.
Theo mình với tình trạng cty bạn hiện nay tốt nhất là nên tiếp tục duy trì hình thức TNHH, người muốn góp vốn vào cty thì chỉ cần làm thủ tục bổ sung thành viên vào hội đồng thành viên, điều chỉnh lại điều lệ là ok. (Cái này chỉ cần làm thông báo gửi cho phòng ĐK KD của sở KHĐT).
Cần làm 1 bản báo cáo gửi cho sếp bạn, nói rõ các vấn đề đang tồn tại trong hệ thống kế toán của công ty, hậu quả của việc đó, và đưa ra giải pháp xử lý, đồng thời yêu cầu sếp hỗ trợ bạn trong việc đó.

M

Minh Đức

Guest
9/4/07
6
0
0
Hà Nội
Công ty mình sẽ giải thể trong tháng này, đồng thời với hết hạn hợp đồng thuê nhà, mình đang không biết phải làm những gì. Mong mọi người có kinh nghiệm gì thì giúp mình với.
Thanks nhiều nhiều.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
Đơn giản thôi, khi DN có quyết định giải thể ,trước hết làm công văn gửi cơ quan thuế để để nghị xin được giải thể và đóng mã số thuế.Sau đó sẽ quyết toán hóa đơn trước , rồi quyết toán thuế. Khi quyết toán xong và hoàn thành các nghĩa vụ với nhà nước về thuế , về các khoản phải trả nhà nước ,DN phải đăng tin qua phương tiện thông tin đại chúng để thông báo giải thể và sẽ hoàn tất các khoản nợ phải thu và phải trả với các cơ quan chức năng khác ( ngân hàng, ..) và các đơn vị giao dịch với DN.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
Vậy trong trường hợp DN đang vay dài hạn ngân hàng thì các khoản gốc và lãi sẽ như thế nào? Giải thể xong DN vẫn theo dõi và trả lãi và gốc theo định kỳ?

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Vậy trong trường hợp DN đang vay dài hạn ngân hàng thì các khoản gốc và lãi sẽ như thế nào? Giải thể xong DN vẫn theo dõi và trả lãi và gốc theo định kỳ?

Cái này thì phải xong hết nợ hoặc có bên thứ 3 đứng ra nhận nợ thay thì mới đứt đc chứ.

T

tuankq

Cao cấp
27/4/05
245
2
0
Hanoi, Vietnam
Công ty em là công ty TNHH đang muốn giải thể, nhưng lại xuất hiện người khác (ko nằm trong ban quản trị cũ) muốn cùng góp cổ phần để tiếp tục kinh doanh.
Giám đốc đề nghị em tìm hiểu xem là nên đóng Công ty cũ và mở 1 Công ty mới tốt hơn, hay là chuyển đổi hình thức sở hữu từ TNHH sang CP hơn.
Có một vấn đề em đã hỏi ở topic khác, là Công ty em có vấn đề về nội bộ, sổ sách kế toán lại hết sức lộn xộn và sai lệch, kế toán trong 2 năm đổi đến 5 người, em là người thứ 6, mà em lại không thể bỏ chạy được vì em là người nhà.
Các anh chị tư vấn giúp em và hướng dẫn giúp em với ạ.
Em xin cảm ơn nhiều!

Theo tôi thì nên cứ đề hình thức TNHH cho đỡ phức tạp về thủ tục.
Về sổ sách kế toán thì nhiều cty cũng giống như thế đấy, chủ SH ko hiểu gì hoặc ko đánh giá cao công tác kế toán. Nếu bạn là ngừoi nhà thì ko nên bỏ chạy mà nói rõ ràng tác hại của tình trạng hiện hữu và hướng khắc phục. Vấn đề chính là nhận thức của chủ SH ntn? nếu thấy đc vấn đề tồn tại và kiên quyết khắc phục thì bạn nên cố gắng tiếp. Nếu CSH nguyễn y vân, mặc kệ muốn ra sao thì ra, làm đc chăng hay chớ thì bạn cũng nên rút lui vì như vậy là đã hết tình nghĩa người nhà rôi. Công việc vẫn là công việc, ko thể xen lẫn tình cảm người nhà vòa đó đc.

lequanghuy

lequanghuy

Giang hồ lãng tử
8/4/05
1,107
9
38
Hải Phòng
To:anktdn
Khi đã làm thủ tục giải thể xong thì các khoản nợ ngân sách nhà nước sẽ bị truy thu đầu tiên, sau đó là hoàn thành các khoản Nợ ngân hàng rồi mới đến các khoản Nợ khác. Các bạn yên tâm là NH khi cho vay dài hạn thì họ đều cầm đằng chuôi là có TS thế chấp của DN. Khi DN đã giải thể thì DN đa phần đều muốn thanh toán dứt điểm với NH (thanh toán trước thời hạn và chịu phạt vi phạm hợp đồng ) và NH có thể phát mại TS thế chấp bất cứ lúc nào khi DN có hành vi vi phạm quỵt Nợ. Những cty đã giải thể không còn tư cách pháp nhân thì càng muốn giải quyết xong khoản Nợ nào thì càng tốt.

anktdn

anktdn

Trung cấp
11/7/05
170
2
18
41
HCM
DN giải thể có được hoàn thuế hay kg?

Trường hợp DN làm thủ tục giải thể, các khoản nghĩa vụ về thuế DN đã hoàn thành xong, nhưng hiện tại thuế GTGT còn được khấu trừ của DN có số dư lớn vậy thuế GTGT này DN được thoái thu hay không?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA