Chế độ ốm đau BHXH

• Thread starter Lặng Yên
  • Ngày gửi
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Cảm ơn bạn, nhưng mình đang thắc mắc cách điền vào mẫu C70a-HD đó bạn
Cách thì có 2 cái.
1. Trong năm NLĐ đã nghỉ hết 30 ngày thì nghỉ dưỡng sức bạn điền 5 ngày không trừ ngày chủ nhật. => Lúc này nó nằm ở mục Nghỉ dưỡng sức.
2. Trong năm NLĐ mới nghỉ (chưa đến 30ngày) thì nghỉ dưỡng sức bạn phải căn cứ ngày trên mẫu Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH trừ đi chủ nhật => Lúc này nó không nằm ở mục Nghỉ dưỡng sức trên mẫu C70 a-HD mà nó nằm ở mục Bản thân ốm thường.

Khóa học Quản trị dòng tiền
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Cảm ơn bạn, nhưng mình đang thắc mắc cách điền vào mẫu C70a-HD đó bạn
Cách thì có 2 cái.
1. Trong năm NLĐ đã nghỉ hết 30 ngày thì nghỉ dưỡng sức bạn điền 5 ngày không trừ ngày chủ nhật. => Lúc này nó nằm ở mục Nghỉ dưỡng sức.
2. Trong năm NLĐ mới nghỉ (chưa đến 30ngày) thì nghỉ dưỡng sức bạn phải căn cứ ngày trên mẫu Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH trừ đi chủ nhật => Lúc này nó không nằm ở mục Nghỉ dưỡng sức trên mẫu C70 a-HD mà nó nằm ở mục Bản thân ốm thường.

R

RiDongFood

Guest
17/11/15
10
0
1
À đúng rồi bạn, giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng nghỉ bảo hiểm, chắc mình hiểu sai. Vậy là gộp chung vào mục I. Bản thân ốm đau thường với số ngày là 7 ngày , tình trạng ghi: CN. phải vậy không bạn?

Đúng rồi bạn

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
@tieuthu_007 không phải bạn. bạn phải tách 2 dòng, dòng đầu là phẫu thuật 4 ngày, dòng 2 là nghỉ ốm thường 3 ngày. Vì 2 chứng từ là giấy ra viện và giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH có ngày khác nhau. Lúc làm bạn phải căn cứ theo chứng từ chứ ko làm gộp đc

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
@tieuthu_007 không phải bạn. bạn phải tách 2 dòng, dòng đầu là phẫu thuật 4 ngày, dòng 2 là nghỉ ốm thường 3 ngày. Vì 2 chứng từ là giấy ra viện và giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH có ngày khác nhau. Lúc làm bạn phải căn cứ theo chứng từ chứ ko làm gộp đc
Tức là mình vẫn ghi ở Mục I . Bản thân ốm đau thường nhưng ghi tách thành 2 dòng tương ứng với giấy ra viện và giấy nghỉ việc hưởng BH phải không bạn?

R

RiDongFood

Guest
17/11/15
10
0
1
Ủa phải tách ra àh. sao bên mình làm gộp được mấy lần rồi mà bên Bh vẫn chấp nhận và ko nói gì cả.Hixhix

tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Tức là mình vẫn ghi ở Mục I . Bản thân ốm đau thường nhưng ghi tách thành 2 dòng tương ứng với giấy ra viện và giấy nghỉ việc hưởng BH phải không bạn?
đúng vậy, vì số ngày nghỉ họ sẽ căn cứ vào số ngày trên chứng từ tương ứng.

• Like
Reactions: tieuthu_007
tieulyhue

tieulyhue

Cao cấp
20/10/10
473
181
43
36
huế
Ủa phải tách ra àh. sao bên mình làm gộp được mấy lần rồi mà bên Bh vẫn chấp nhận và ko nói gì cả.Hixhix
Vậy là bên bạn dễ tính hơn đó. Nhiều lúc họ châm chước. Bên mình bộ phận 1 cửa toàn bảo tách ra (từ hồi còn nộp bản giấy tại cơ quan BHXH ý - năm 2014). Giờ mình làm theo thói quen để nộp bản giấy qua bưu điện luôn.

tieuthu_007

tieuthu_007

Cao cấp
10/8/06
523
128
43
Tp.HCM
Vậy là bên bạn dễ tính hơn đó. Nhiều lúc họ châm chước. Bên mình bộ phận 1 cửa toàn bảo tách ra (từ hồi còn nộp bản giấy tại cơ quan BHXH ý - năm 2014). Giờ mình làm theo thói quen để nộp bản giấy qua bưu điện luôn.
Cảm ơn bạn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA