Thanh toán nước ngoài

• Thread starter hailamvks
  • Ngày gửi
H

hailamvks

Guest
19/12/11
22
0
1
33
hải phòng
Cả nhà cho em hỏi chút ạ. Em làm thanh toán hàng nhập khẩu nước ngoài. Nhưng em không hiểu khi nào thì thanh toán trả trước, và khi nào là thanh toán tiền hàng, chứng từ thanh toán bao gồm những gì ạ? Vì có những khoản thanh toán đã có tờ khai hải quan hoặc chưa có tờ khai hải quan, có invoice nhưng vẫn là trả trước, mà có những khoản chưa có mà là thanh toán tiền hàng. Em mới làm không biết hỏi ngu ạ. Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Cả nhà cho em hỏi chút ạ. Em làm thanh toán hàng nhập khẩu nước ngoài. Nhưng em không hiểu khi nào thì thanh toán trả trước, và khi nào là thanh toán tiền hàng, chứng từ thanh toán bao gồm những gì ạ? Vì có những khoản thanh toán đã có tờ khai hải quan hoặc chưa có tờ khai hải quan, có invoice nhưng vẫn là trả trước, mà có những khoản chưa có mà là thanh toán tiền hàng. Em mới làm không biết hỏi ngu ạ. Em cảm ơn!
Thanh toán tiền hàng thế nào tùy thuộc vào phương thức thanh toán. Việc chi tiền là thanh toán tiền hàng hay trả trước thì căn cứ vào hợp đồng mới rõ được.
Chị @Viet Huong vào đây giúp em ấy với.

• Like
Reactions: Viet Huong
Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Trước hết, bạn đã tự đọc 01 bộ hợp đồng thương mại và hiểu về điều khoản thanh toán trên hợp đồng cụ thể đang phát sinh tại DN của bạn chưa?
Bạn đã biết cách đọc 01 bộ tờ khai hải quan / bộ chứng từ hang nhập khẩu chưa?
=> Khi nào câu trả lời của bạn là có thì mình huớng dẫn tiếp, bạn mới hiểu thấu đáo được.

caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Vấn đề này cũng đơn giản mà, làm từ từ sẽ biết thôi

H

hailamvks

Guest
19/12/11
22
0
1
33
hải phòng
Trước hết, bạn đã tự đọc 01 bộ hợp đồng thương mại và hiểu về điều khoản thanh toán trên hợp đồng cụ thể đang phát sinh tại DN của bạn chưa?
Bạn đã biết cách đọc 01 bộ tờ khai hải quan / bộ chứng từ hang nhập khẩu chưa?
=> Khi nào câu trả lời của bạn là có thì mình huớng dẫn tiếp, bạn mới hiểu thấu đáo được.
Em cũng đã xem bộ hợp đồng và tờ khai. Khách hàng gửi invoice, có điều khoản thanh toán là PPD có phải là trả trước không ạ? Hoặc trong hợp đồng nêu điều khoản thanh toán T/T nhưng đã có invoice mà chưa có tờ khai thì là hình thức thanh toán nào ạ?

caolinh08011

caolinh08011

Trung cấp
14/4/14
149
24
18
33
HCM
Em cũng đã xem bộ hợp đồng và tờ khai. Khách hàng gửi invoice, có điều khoản thanh toán là PPD có phải là trả trước không ạ? Hoặc trong hợp đồng nêu điều khoản thanh toán T/T nhưng đã có invoice mà chưa có tờ khai thì là hình thức thanh toán nào ạ?
Nếu b có skype thì add mình nhé Caolinh08011

Viet Huong

Viet Huong

TV Ban Quản Trị / Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
28/7/05
3,705
1,382
113
50
TP.HCM
Trước hết, bạn có thể đọc các bài viết tại đây để hiểu thế nào là thanh toán T/T : http://webketoan.com/threads/12462-thanh-toan-lc-tt-la-gi/page-1

PPD: Viết tắt của Prepaid ~ trả trước.
=> Thanh toán trả trước là người mua phải hoàn thành thanh toán trước khi người bán thu xếp gửi hàng hoặc giao bộ chứng từ nhận hàng. Thanh toán trả sau là người mua thu xếp thanh toán sau khi đã nhận được hàng hoá.
Bộ chứng từ thanh toán T/T trình ngân hàng thường là invoice và hợp đồng thương mại + UNC yêu cầu khoản thanh toán.

Nếu điều kiện thanh toán là TT trả trước thì DN chưa cần trình tờ khai HQ, NH sau khi thực hiện thanh toán sẽ đóng dấu xác nhận khoản thanh toán lên hợp đồng TM hoặc invoice, DN sau đó kèm chứng từ này trong bộ tờ khai để làm thủ thụ hải quan. Và phải trình lại TKHQ sau khi hoàn thành thủ tục thông quan hàng hoá NK để ngân đối soát.
Ngược lại, nếu là TT trả sau thì khi thanh toán, ngoài chứng từ như nói trên, DN trình thêm TKHQ đã hoàn thành thủ tục thông quan hàng NK.

P/S: Mình hướng dẫn ở đây là quy trình chung, phổ biến. Có thể có khác biệt tại từng ngân hàng.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA