Thanh toán chi phí tiền lương của nhân viên đơn vị khác

• Thread starter 0nljnecb
  • Ngày gửi
0

0nljnecb

Guest
6/12/11
11
1
3
33
cb
Các anh chị cho em hỏi 1 chút ạ
Bên em có hoạt đông kinh doanh và đơn vị khác có cử người tham gia vào tổ kinh doanh với mục đích giám sát. Chi phí tiền lương cho nhân viên đó từ doanh thu hoạt động kinh doanh. Bên em đã ký hợp đồng với bên đơn vị kia và hằng tháng chuyển tiền vào tài khoản đơn vị kia để bên đấy thực hiện chi trả lương. Vậy em muốn hỏi chứng từ kế toán cũng như bút toán của hai đơn vị là như thế nào ạ? ai là người lưu chứng từ gốc? nếu bên kia lưu chứng từ gốc thì bên em có cần lưu gì k?

Khóa học Quản trị dòng tiền
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Bên b lưu chứng từ gốc, trường hợp này giống như thuê chuyên gia b nhỉ, phát sinh thu nhập ở nhiều chỗ thì xem họ đăng kí nộp thuế TNCN ở đâu, bên b cần HĐLĐ,chứng từ thanh toán, bảng lương.... rồi hạch toán như nhân viên mình thuê mùa vụ thôi b :D

0

0nljnecb

Guest
6/12/11
11
1
3
33
cb
Bên b lưu chứng từ gốc, trường hợp này giống như thuê chuyên gia b nhỉ, phát sinh thu nhập ở nhiều chỗ thì xem họ đăng kí nộp thuế TNCN ở đâu, bên b cần HĐLĐ,chứng từ thanh toán, bảng lương.... rồi hạch toán như nhân viên mình thuê mùa vụ thôi b :D
Hợp đồng LĐ là với bên đơn vị khác vì họ là nhân viên của bên đấy. chẳng qua công việc là liên quan đến bên mình và nguồn trả từ hoạt động kinh doanh bên mình thôi. K biết ý bạn là bên nào lưu chứng từ kế toán: VD bảng lương, phiếu chi, ...

0

0nljnecb

Guest
6/12/11
11
1
3
33
cb
Mình chưa gặp trường hợp như của bạn nên không rõ, nhưng nguyên tắc bên bạn trả tiền thì bên bạn phải giữ chứng từ gốc nhé!
bên mình k trực tiếp trả lương cho người lao động. chỉ trả cho bên đơn vị kia thôi. còn bên kia sẽ thanh toán cho người lao động

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
thế thì khoản trả cho họ đâu phải là lương, coi như CPDV mua ngoài thôi...

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Kệ bên họ đi, coi như dịch vụ mua ngoài tư vấn.. hạch toán như bth.. Còn bên họ xử lý sao kệ họ chứ b :D

H

honganh89

Guest
1/8/12
16
1
3
34
HN
Hạch toán N138 C 334 ở đơn vị bạn, bên kia N642, C338. Đơn vị bạn khai thuế TNCN đã chi trả cho đối tượng đó. Mình xin góp ý vậy các bạn cứ trao đổi thoải mái nhé

0

0nljnecb

Guest
6/12/11
11
1
3
33
cb
Kệ bên họ đi, coi như dịch vụ mua ngoài tư vấn.. hạch toán như bth.. Còn bên họ xử lý sao kệ họ chứ b :D
thế ngoài hợp đồng với bên họ ra thì bên mình có cần hóa đơn hay chứng từ gì khác không hả bạn? (trường hợp là dịch vụ thuê ngoài)

0

0nljnecb

Guest
6/12/11
11
1
3
33
cb
Hạch toán N138 C 334 ở đơn vị bạn, bên kia N642, C338. Đơn vị bạn khai thuế TNCN đã chi trả cho đối tượng đó. Mình xin góp ý vậy các bạn cứ trao đổi thoải mái nhé
có bị ngược không bạn. bên mình trả tiền gián tiếp cho người lao động thông qua đơn vị khác. vậy bên mình phải là Nợ 642 Có 338, bên họ Nợ 138 Có 334 chứ. Quyết toán thuế TNCN là bên họ

• Like
Reactions: leshin
leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Có chứ b :D

H

honganh89

Guest
1/8/12
16
1
3
34
HN
có bị ngược không bạn. bên mình trả tiền gián tiếp cho người lao động thông qua đơn vị khác. vậy bên mình phải là Nợ 642 Có 338, bên họ Nợ 138 Có 334 chứ. Quyết toán thuế TNCN là bên họ
Ah nếu vậy thì đúng như bạn nói đấy. do mình hiểu sai ý bạn. mời các cao thủ vào đàm đạo tiếp ạ

H

huongluvexcel

Sơ cấp
14/9/16
36
12
8
34
Việc này giống như 1 hợp đồng cung cấp dịch vụ: Bên công ty đối tác cung cấp cho bên bạn nhân sự để thực hiện công việc gì đó, và bên bạn trả tiền cho dịch vụ đó.
Vì vậy, công ty đối tác cần xuất hóa đơn, để bên bạn hạch toán chi phí và trả tiền.

0

0nljnecb

Guest
6/12/11
11
1
3
33
cb
Việc này giống như 1 hợp đồng cung cấp dịch vụ: Bên công ty đối tác cung cấp cho bên bạn nhân sự để thực hiện công việc gì đó, và bên bạn trả tiền cho dịch vụ đó.
Vì vậy, công ty đối tác cần xuất hóa đơn, để bên bạn hạch toán chi phí và trả tiền.
vậy xin hỏi thêm bạn là phần VAT trên hóa đơn vẫn ghi bình thường hay là gạch chéo

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Minh thuê mà, sao phải viết HĐ b nhỉ, bên cho thuê chứ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Minh thuê mà, sao phải viết HĐ b nhỉ, bên cho thuê chứ

Bên bạn không nói rõ: (..có hoạt đông kinh doanh và đơn vị khác có cử người tham gia vào tổ kinh doanh với mục đích giám sát...) là KD cái gì ? bên kia tham gia GS trên cơ sở Hợp đồng nhưng nội dung HĐ như thế nào ? .. Nếu làm Hợp đồng thuê DN bạn không phải xuất HĐ . Bên Giám sát xuất HĐ cho DN bạn để đưa vào chi phí. Khi chuyển tiền trả bạn HT: có 112 nợ 331 Khi hoàn thành có 331 nợ ... ( theo nội dung Hợp đông )

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
CHủ topic đọc kĩ ý kiến mọi người, có gì chưa hiểu mọi người cùng thảo luận tiếp...

H

huongluvexcel

Sơ cấp
14/9/16
36
12
8
34
vậy xin hỏi thêm bạn là phần VAT trên hóa đơn vẫn ghi bình thường hay là gạch chéo
Dịch vụ không thuộc nhóm 5% hoặc nhóm miễn thuế thì đều là 10%. Việc xuất hóa đơn mà sai thì lỗi thuộc bên bán dịch vụ!

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
0

0nljnecb

Guest
6/12/11
11
1
3
33
cb
Bên bạn không nói rõ: (..có hoạt đông kinh doanh và đơn vị khác có cử người tham gia vào tổ kinh doanh với mục đích giám sát...) là KD cái gì ? bên kia tham gia GS trên cơ sở Hợp đồng nhưng nội dung HĐ như thế nào ? .. Nếu làm Hợp đồng thuê DN bạn không phải xuất HĐ . Bên Giám sát xuất HĐ cho DN bạn để đưa vào chi phí. Khi chuyển tiền trả bạn HT: có 112 nợ 331 Khi hoàn thành có 331 nợ ... ( theo nội dung Hợp đông )
1 phần nội dung nè bạn: "Tổ abc thực hiện hoạt động xyz có tối thiểu 04 nhân viên tối đa không quá 06 nhân viên do Bên A thành lập trong đó có 02 nhân viên là thành viên của Bên B (ý ở đây là hợp đồng LĐ tại bên B) để giám sát hoạt động của Tổ abc. Lương và các khoản phụ cấp nếu có của 02 nhân viên nêu trên do Bên A chi trả từ doanh thu của tổ kinh doanh là 10tr/tháng". Cám ơn các ý kiến. xin mời thảo luận tiếp ạ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA