chi phí hỗ trợ nhân viên đi học ở Hà Nội

• Thread starter HoàngThanhThảo
  • Ngày gửi
H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
sếp em sắp đi học nâng cao chuyên môn ở Hà Nội, do cty mới thành lập nên chưa có quỹ gì ngoài quỹ chi tiêu hằng ngày, học phí thì do tổ chức đó tài trợ, còn chi phí ăn ở tự lo, em ko biết đưa khoảng chi này của sếp vào phí hợp lý như thế nào cả? anh chị giúp em với!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
sếp em sắp đi học nâng cao chuyên môn ở Hà Nội, do cty mới thành lập nên chưa có quỹ gì ngoài quỹ chi tiêu hằng ngày, học phí thì do tổ chức đó tài trợ, còn chi phí ăn ở tự lo, em ko biết đưa khoảng chi này của sếp vào phí hợp lý như thế nào cả? anh chị giúp em với!

- Để cho các chi phí đi học cuả sếp là chi phí hợp lệ thì:
+ Có quyết định cử đi học cuả HĐQT cty
+ Các chi phí như tiền thuê nhà (hoặc phòng KS), tiền xăng xe (nếu đi bằng xe cơ quan), tiền vé tàu xe có hoá đơn GTGT, tiền mua tài liệu có phiếu thu cuả nhà trường
+ Ngoài ra các khoản chi phí như ăn uống ko có hoá đơn thì căn cứ vào qui chế chi tiêu nội bộ cuả cty qui định, kêu sếp lập bảng kê thanh toán rồi lập phiếu chi cho sếp
+ Hạch toán: Chi phí đào tạo cho cán bộ
Ghi Nợ 242, 642, 133/ Có 111

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
cho em hỏi, khoảng nào sẽ vào 242, khoảng nào sẽ vào 642 ạ?, nếu định khoảng thêm 242 thì sau này sẽ kết chuyển đi đâu ạ? cám ơn.:mrstraetz

Đ

Đoàn Minh Trung

Gió thổi dừa rơi
23/12/06
935
24
18
TX Bến Tre
cho em hỏi, khoảng nào sẽ vào 242, khoảng nào sẽ vào 642 ạ?, nếu định khoảng thêm 242 thì sau này sẽ kết chuyển đi đâu ạ? cám ơn.:mrstraetz

_ Nếu chi phí đào tạo tương đối lớn cần phân bổ cho nhiều kỳ kế toán thì để vào 242, sau đó phân bổ vào 642 cho các kỳ kế toán. Ngược lại nếu chi phí đào tạo ít thì hạch toán vào 642 trong 1 kỳ kế toán.

H

HoàngThanhThảo

Guest
16/4/07
116
0
0
Tp Hồ Chí Minh
cho em hỏi, vậy em sẽ diễn giải chi phí này là phí đào tạo được ko ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA