Đưa những máy móc vào tài sản công ty

• Thread starter liencandymik
  • Ngày gửi
L

liencandymik

Guest
6/6/15
25
0
1
30
Em chào anh chị.
Công ty em trước khi thành lập là một xưởng sản xuất đã có sẵn tất cả các máy móc và thiết bị làm việc, và đến khi thành lập lên công ty (cty thành lập năm 2015) thì giám đốc lại không góp vốn bằng các máy móc đó (nhưng hiện tại vốn điều lệ đã được góp đủ), bây giờ em muốn đưa các máy móc đó vào tài sản của công ty để sản xuất có được không ạ.
Rất mong anh chị giúp đỡ em với ạ. Em cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Em chào anh chị.
Công ty em trước khi thành lập là một xưởng sản xuất đã có sẵn tất cả các máy móc và thiết bị làm việc, và đến khi thành lập lên công ty (cty thành lập năm 2015) thì giám đốc lại không góp vốn bằng các máy móc đó (nhưng hiện tại vốn điều lệ đã được góp đủ), bây giờ em muốn đưa các máy móc đó vào tài sản của công ty để sản xuất có được không ạ.
Rất mong anh chị giúp đỡ em với ạ. Em cảm ơn!

Trước đây chưa đưa vào C.ty thì TS là của cá nhân. Nay muốn đưa vào thì làm thủ tục Góp thêm vốn hay Mua lại TS là được/

L

liencandymik

Guest
6/6/15
25
0
1
30
dạ e cảm ơn chị, nhưng vốn góp của cty e đã góp đủ rồi, cty e là cty tnhh 1 thành viên, giờ e mua lại tài sản thì giám đốc lại phải lên thuế để mua hóa đơn, giờ có cách nào khác để em có thể đưa tài sản đó vào làm ts công ty không ạ :)

Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Chỉ có 2 cách như anh Huê nói thôi bạn ơi không có cách khác đâu :D

L

liencandymik

Guest
6/6/15
25
0
1
30
vâng, thế anh chị cho em hỏi với là nếu em không đưa các máy móc đó vào tài sản của công ty mà em vẫn sản xuất và gia công bình thường, hàng tháng em ko trích khấu hao gì cả, em vẫn cứ sx và gia công ra thành phẩm để bán có được không ạ ?

thanhhaha

thanhhaha

Cao cấp
8/1/11
325
56
28
33
hanoi
2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:
b) Chi khấu hao đối với tài sản cố định không có giấy tờ chứng minh được thuộc quyền sở hữu của doanh nghiệp (trừ tài sản cố định thuê mua tài chính).
c) Chi khấu hao đối với tài sản cố định không được quản lý, theo dõi, hạch toán trong sổ sách kế toán của doanh nghiệp theo chế độ quản lý tài sản cố định và hạch toán kế toán hiện hành.

L

liencandymik

Guest
6/6/15
25
0
1
30
hàng tháng em ko trích khấu hao gì cả, coi như em loại bỏ cái chi phí đó đi vì ko có giấy tờ gì nhưng em vẫn lấy máy móc đó để sx ý thì có ổn không ạ, liệu có bị soi là cty ko có máy móc thì sao vẫn sx được không ý ạ ?

baonhan1602

baonhan1602

Guest
7/6/16
15
0
1
36
Bên xưởng mình có 1/2 số máy móc có hóa đơn (đã đăng ký trích khấu hao tscđ) và 1/2 còn lại không có hóa đơn giấy tờ gì cả. Mình cũng muốn hỏi thủ tục để chế thành "Mua tài sản của cá nhân". Nhưng băn khoăn không biết giá trị từng loại máy là : 150tr, 120tr, 40tr thì có nhất thiết người bán phải đi mua hóa đơn trên chị cục thuế không, hay cty mình chỉ cần làm bảng kê 01....gì đó. Các bạn góp ý cho mình với ạ.

Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Bên xưởng mình có 1/2 số máy móc có hóa đơn (đã đăng ký trích khấu hao tscđ) và 1/2 còn lại không có hóa đơn giấy tờ gì cả. Mình cũng muốn hỏi thủ tục để chế thành "Mua tài sản của cá nhân". Nhưng băn khoăn không biết giá trị từng loại máy là : 150tr, 120tr, 40tr thì có nhất thiết người bán phải đi mua hóa đơn trên chị cục thuế không, hay cty mình chỉ cần làm bảng kê 01....gì đó. Các bạn góp ý cho mình với ạ.
Trên 100 triệu thì mua hđ được rồi nhưng cần chuẩn bị giải trình với thuế sao cho phù hợp để không bị gạt ra thôi, vấn đề mua cá nhân vẫn còn lằng nhằng lắm :D

• Like
Reactions: baonhan1602

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA