Không lấy được hoá đơn đỏ

• Thread starter gauxtin
  • Ngày gửi
G

gauxtin

Guest
13/8/16
30
0
6
38
Chào gia đình Web, cả nhà cho mình hỏi, thực tế vật tư lấy cho từng công trình là đủ, nhưng có những chỗ người bán là cá nhân nên mình ko lấy được hoá đơn đỏ cho vật tư đó, vậy khi xuất vật tư cho công trình ( vật tư trên sổ sách kế toán nhé ) thì thiếu so với bảng tổng hợp vật liệu bên kỹ thuật đưa lên thì có sao không. Nếu vậy thì chi phí vật liệu sẽ thấp suy ra sẽ lãi nhiều ( thực tế đâu có lãi nhiều như thế ), mọi người chỉ giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Lấy thêm hóa đơn vật tư hoặc hóa đơn tiếp khách, nhân công bù vô

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
để chi phí mua tài sản của cá nhân được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN, các công ty cần phải có những chứng từ sau:
+ Bảng kê 01/TNDN có chữ ký của giám đốc.
+ Hợp đồng mua tài sản.
+ Chứng từ thanh toán cho người bán.
+ Biên bản bàn giao tài sản.

khi đó chi phí mua hàng này sẽ là cp hợp lý, bãn sẽ được trừ khi xá định thuế tndn

leshin

leshin

Cao cấp
11/10/16
728
146
43
Đồng ý #3

G

gauxtin

Guest
13/8/16
30
0
6
38
để chi phí mua tài sản của cá nhân được tính vào chi phí được trừ khi xác định thuế TNDN, các công ty cần phải có những chứng từ sau:
+ Bảng kê 01/TNDN có chữ ký của giám đốc.
+ Hợp đồng mua tài sản.
+ Chứng từ thanh toán cho người bán.
+ Biên bản bàn giao tài sản.

khi đó chi phí mua hàng này sẽ là cp hợp lý, bãn sẽ được trừ khi xá định thuế tndn
Nhưng những vật tư đó lấy có mấy triệu thôi bạn, mà lấy nhiều chỗ khác nhau nên bảo làm hợp đồng nghe ko hợp lý lắm.

G

gauxtin

Guest
13/8/16
30
0
6
38
Lấy thêm hóa đơn vật tư hoặc hóa đơn tiếp khách, nhân công bù vô
Nhân công thì chắc chắn mình sẽ bù rồi, vấn đề của mình là ko lấy được hoá đơn, ý mình hỏi ở đây là vật tư cho công trình A chẳng hạn cần có theo bảng dự toán là: sắt, tôn, inox chẳng hạn nhưng hoá đơn inox mình ko lấy đc thì khi xuất vật tư cho công trình A này mà chỉ có sắt và tôn còn inox không có (trên sổ sách thôi nhé) thì có sao không ?

Spentec paint

Spentec paint

Cao cấp
26/7/16
375
87
28
Đà Nẵng
Nhưng những vật tư đó lấy có mấy triệu thôi bạn, mà lấy nhiều chỗ khác nhau nên bảo làm hợp đồng nghe ko hợp lý lắm.

hi, bạn nói có mấy triệu thôi thì nó cũng đâu ảnh hưởng nhiều đến lãi lỗ, hiiiii, nếu bỏ qua khoản này thì tự chịu thêm chớ biết sao.
chứ ko có chừng từ thanh toán hay hợp đồng mua của cá nhân thì chi phí ko dc coi là cp hợp lý dc,

hoặc bạn lựa chỗ nào có thể xuất hóa đơn cho bạn í, thì cp bạn dc trừ khi tính thuế tndn mà bạn còn có hóa đơn đầu vào khấu trừ thuế gtgt nữa.

Dante2111

Dante2111

Cao cấp
29/3/16
454
87
28
30
Nhân công thì chắc chắn mình sẽ bù rồi, vấn đề của mình là ko lấy được hoá đơn, ý mình hỏi ở đây là vật tư cho công trình A chẳng hạn cần có theo bảng dự toán là: sắt, tôn, inox chẳng hạn nhưng hoá đơn inox mình ko lấy đc thì khi xuất vật tư cho công trình A này mà chỉ có sắt và tôn còn inox không có (trên sổ sách thôi nhé) thì có sao không ?
Trên sổ không có thì thuế cũng không làm gì có điều là làm sao cho hợp lý chi phí vì làm vậy dễ bị bóc tăng nhân công bù vào nguyên vật liệu dễ lộ lắm, cách tốt nhất cứ lấy hóa đơn inox chỗ khác bù vào hợp lý hơn, thêm nhân công thì ít thôi :)

G

gauxtin

Guest
13/8/16
30
0
6
38
hi, bạn nói có mấy triệu thôi thì nó cũng đâu ảnh hưởng nhiều đến lãi lỗ, hiiiii, nếu bỏ qua khoản này thì tự chịu thêm chớ biết sao.
chứ ko có chừng từ thanh toán hay hợp đồng mua của cá nhân thì chi phí ko dc coi là cp hợp lý dc,

hoặc bạn lựa chỗ nào có thể xuất hóa đơn cho bạn í, thì cp bạn dc trừ khi tính thuế tndn mà bạn còn có hóa đơn đầu vào khấu trừ thuế gtgt nữa.
đúng là có mấy triệu nhưng lại lấy nhiều nơi, nếu một nơi thì cũng kha khá chi phí đấy, dù sao cũng cảm ơn bạn đã tư vấn.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Bạn cho mình hỏi theo ví du: Thực tế C.trình A có dùng đến inox Không ? Vì: Có những loại VT trong Dự tớn ban đầu có nhưng trong quá trình thi công có thể thay đỗi hoặc cắt giảm và ở trên bạn nói: (..inox không có (trên sổ sách thôi nhé..)

G

gauxtin

Guest
13/8/16
30
0
6
38
Bạn cho mình hỏi theo ví du: Thực tế C.trình A có dùng đến inox Không ? Vì: Có những loại VT trong Dự tớn ban đầu có nhưng trong quá trình thi công có thể thay đỗi hoặc cắt giảm và ở trên bạn nói: (..inox không có (trên sổ sách thôi nhé..)
Có dùng đến inox bạn à.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA