Mỗi tuần một chuyên đề

(Help) Quản lý công việc hàng ngày và báo cáo

• Thread starter daugio_thailan
  • Ngày gửi
D

daugio_thailan

Guest
16/10/16
4
0
1
35
tình hình là sếp mời giao cho e thêm mảng quản lý tổ sữa chữa, cụ thể là tổng hợp công việc hàng ngày của các anh em trong tổ lại, sau đó nhập vào máy!
điều e bâng khuâng lẫn đau đầu bữa giờ là k biết phải dùng phần mềm hay tiện ích gì trên exel, acess để tạo CSDL, sau đó tạo 1 ô tìm kiềm, để sếp e chỉ việc nhập tên nhân viên vào, thì sẽ ra các công việc làm trong tháng!
mong các anh chị giúp đỡ, cho e hướng giải quyết với ạ!
e xin cám ơn rất nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
tình hình là sếp mời giao cho e thêm mảng quản lý tổ sữa chữa, cụ thể là tổng hợp công việc hàng ngày của các anh em trong tổ lại, sau đó nhập vào máy!
điều e bâng khuâng lẫn đau đầu bữa giờ là k biết phải dùng phần mềm hay tiện ích gì trên exel, acess để tạo CSDL, sau đó tạo 1 ô tìm kiềm, để sếp e chỉ việc nhập tên nhân viên vào, thì sẽ ra các công việc làm trong tháng!
e xin cám ơn rất nhiều!
Phần mềm: Trên thị trường có các phần mềm quản lý công việc. Tuy nhiên thì tùy theo bộ phận, chức năng, đặc thù công việc và cũng như theo ý kiến chủ quan của người quản lý thì phần mềm sẽ phải được thiết kế khác nhau cho phù hợp --> Điều này làm cho chi phí đầu tư sẽ cao. Song hành với đó là sẽ có tính rủi ro vì nếu người quản lý thay đổi quy định quản lý công việc thì phần mềm sẽ lại gặp hạn chế
Trên Excel: Làm trên Excel thì bạn có thể tự chủ về mặt công thức, tạo mẫu báo cáo, form nhập liệu nhưng đòi hỏi bạn phải có kiến thức về công thức excel tốt. Và điều bạn cần là tạo ra cơ sở dữ liệu và ô tìm kiếm thông minh. Như thế bạn chỉ có thể sử dụng VBA trên Excel thì mới xử lý được vấn đề của bạn. Nếu bạn chưa biết về VBA thì có thể học VBA cơ bản dành cho người bắt đầu, nếu bạn đã biết về VBA thì có thể đi học VBA nâng cao (trong chương trình VBA nâng cao có đào tạo về phần như bạn đang cần)

• Like
Reactions: daugio_thailan
D

daugio_thailan

Guest
16/10/16
4
0
1
35
Phần mềm: Trên thị trường có các phần mềm quản lý công việc. Tuy nhiên thì tùy theo bộ phận, chức năng, đặc thù công việc và cũng như theo ý kiến chủ quan của người quản lý thì phần mềm sẽ phải được thiết kế khác nhau cho phù hợp --> Điều này làm cho chi phí đầu tư sẽ cao. Song hành với đó là sẽ có tính rủi ro vì nếu người quản lý thay đổi quy định quản lý công việc thì phần mềm sẽ lại gặp hạn chế
Trên Excel: Làm trên Excel thì bạn có thể tự chủ về mặt công thức, tạo mẫu báo cáo, form nhập liệu nhưng đòi hỏi bạn phải có kiến thức về công thức excel tốt. Và điều bạn cần là tạo ra cơ sở dữ liệu và ô tìm kiếm thông minh. Như thế bạn chỉ có thể sử dụng VBA trên Excel thì mới xử lý được vấn đề của bạn. Nếu bạn chưa biết về VBA thì có thể học VBA cơ bản dành cho người bắt đầu, nếu bạn đã biết về VBA thì có thể đi học VBA nâng cao (trong chương trình VBA nâng cao có đào tạo về phần như bạn đang cần)

đầu tiên xin cám ơn sự tư vấn của bác!
tổ sữa chữa cơ quan e tầm 10 người à, công việc cũng không nhiều! điều e đau đầu là exel chỉ biết sơ sơ mà giờ sếp kêu tạo 1 file tìm kiếm, haizz, bác có mẫu file tìm kiếm nào k ạ, share cho e với! hix

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
đầu tiên xin cám ơn sự tư vấn của bác!
tổ sữa chữa cơ quan e tầm 10 người à, công việc cũng không nhiều! điều e đau đầu là exel chỉ biết sơ sơ mà giờ sếp kêu tạo 1 file tìm kiếm, haizz, bác có mẫu file tìm kiếm nào k ạ, share cho e với! hix
Cách 1: File tìm kiếm mà có thể sổ ra bảng như bạn nói thì chỉ có thể lập trình VBA thì mới nhanh được.
Cách 2: Còn về mặt công thức Excel thông thường thì có thể thiết kế được thông qua việc dùng autofilter hoặc tạo 1 sheet báo cáo được lấy số liệu từ file nhập liệu. Trong báo cáo đó có 1 ô datavalidation để chọn từng người để thực hiện truy vấn công thức theo ô datavalidation đó.

• Like
Reactions: daugio_thailan
D

daugio_thailan

Guest
16/10/16
4
0
1
35
Cách 1: File tìm kiếm mà có thể sổ ra bảng như bạn nói thì chỉ có thể lập trình VBA thì mới nhanh được.
Cách 2: Còn về mặt công thức Excel thông thường thì có thể thiết kế được thông qua việc dùng autofilter hoặc tạo 1 sheet báo cáo được lấy số liệu từ file nhập liệu. Trong báo cáo đó có 1 ô datavalidation để chọn từng người để thực hiện truy vấn công thức theo ô datavalidation đó.

cách 2 của bác có vẻ thiết thực, e cũng hình dung ra được phần nào, cơ mà trình độ exel của e còn kém quá, thành ra k làm được, hix, nghiên cứu hơn tuần lễ mà vẫn k làm ra haizz
bác có thể hướng dẫn chi tiết giúp e làm theo cách 2 của bác dc k ạ! e xin cám ơn bác rất nhìu

D

daugio_thailan

Guest
16/10/16
4
0
1
35
mong bác giúp đỡ, cũng gần đến ngày báo cáo rồi, mà giờ chưa làm được gì!
giờ chỉ cần sheet 1 là dữ liệu, sheet 2 là báo cáo kiểu như nhập tên Nguyễn văn a vào là ra 2 cột việc đã làm trong tháng, và việc chưa làm trong tháng! chỉ vậy thôi! có cách nào đơn giản dễ làm mà được như ý e k bác hỷ?

thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
mong bác giúp đỡ, cũng gần đến ngày báo cáo rồi, mà giờ chưa làm được gì!
giờ chỉ cần sheet 1 là dữ liệu, sheet 2 là báo cáo kiểu như nhập tên Nguyễn văn a vào là ra 2 cột việc đã làm trong tháng, và việc chưa làm trong tháng! chỉ vậy thôi! có cách nào đơn giản dễ làm mà được như ý e k bác hỷ?
Việc bạn đang cần gấp thì bạn nên đặt hàng người nào ngồi cùng với bạn để bạn mô tả vấn đề chi tiết thì mới thiết kế được cho bạn. Sheet1 dữ liệu, sheet2 báo cáo thì ai cũng hiểu. Tuy nhiên cấu trúc bên trong gồm những trường thông tin gì thì mới luận ra cách làm và công thức làm

S

SA_DQ

Thành viên Cố vấn - Webketoan Mentors
29/6/05
569
100
43
66
HCM city
Tình hình là e thêm mảng quản lý tổ sữa chữa, cụ thể là tổng hợp công việc hàng ngày của các anh em trong tổ lại, sau đó nhập vào máy!
điều e k biết phải dùng phần mềm hay tiện ích gì trên exel, acess để tạo CSDL, sau đó tạo 1 ô tìm kiềm, để sếp e chỉ việc nhập tên nhân viên vào, thì sẽ ra các công việc làm trong tháng!
Trong Excel:
Trước tiên bạn cần có danh mục tất tần tật các công việc sẽ giao cho nhân viên trong tổ đó; Danh mục đó gồm các trường [STT], [Mã công việc], [Tên CV]

Danh sách thứ 2 là liệt kê các công việc đã giao cho các nhân viên hàng ngày, gồm các trường:
[STT], [Ngày], [Mã NV], [Mã CV], [Ghi chú]

Một khi bạn có 2 bảng (Tables) này thì sẽ giải quyết hết mọi vấn đề mà bạn iêu cầu!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA