Hạch toán cho thuê sản phẩm cty tự sản xuất ra

• Thread starter van.ngothu85
  • Ngày gửi
V

van.ngothu85

Guest
7/11/16
2
0
1
39
Chào các anh chị
Cho em hỏi một vấn đề sau.
Công ty em sản xuất giàn giáo xây dựng. Có ngành nghề cho thuê luôn. Vậy khi cho thuê thì lúc mình xuất cái sản phẩm giàn giáo đó từ kho thành phẩm (155) đi cho thuê thì hạch toán vào tài khoản nào tốt nhất để theo dõi.
Thứ hai. Cũng là mục đích cho thuê đó. Nhưng trước đây, sếp em không biết, khi cho thuê thì lại xuất hoá đơn bán luôn cái thành phẩm đó. Bây giờ hết thời hạn thuê, khách hàng trả lại sản phẩm, vậy phải hạch toán như thế nào để nhập lại sản phẩm này.
Mong các anh chị nào có kinh nghiệm nhiều hơn giúp đỡ em vấn đề này với. Em mới đi làm chưa rành lắm.
Cám ơn rất nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
thinhvd

thinhvd

Cao cấp
25/11/09
1,336
234
63
Hà Nội
bluesofts.net
Chào các anh chị
Cho em hỏi một vấn đề sau.
Công ty em sản xuất giàn giáo xây dựng. Có ngành nghề cho thuê luôn. Vậy khi cho thuê thì lúc mình xuất cái sản phẩm giàn giáo đó từ kho thành phẩm (155) đi cho thuê thì hạch toán vào tài khoản nào tốt nhất để theo dõi.
Thứ hai. Cũng là mục đích cho thuê đó. Nhưng trước đây, sếp em không biết, khi cho thuê thì lại xuất hoá đơn bán luôn cái thành phẩm đó. Bây giờ hết thời hạn thuê, khách hàng trả lại sản phẩm, vậy phải hạch toán như thế nào để nhập lại sản phẩm này.
Mong các anh chị nào có kinh nghiệm nhiều hơn giúp đỡ em vấn đề này với. Em mới đi làm chưa rành lắm.
Cám ơn rất nhiều
Khi cho thuê thì nên xuất sang 153 rồi cho thuê từ 153. Xuất hóa đơn thì ghi xuất cho thuê và kèm theo bảng kê các mặt hàng cho thuê. Hợp đồng thuê nữa

V

van.ngothu85

Guest
7/11/16
2
0
1
39
Vậy còn cái đã lỡ xuất bán luôn rùi, giờ nhập lại thì ghi sao vậy bạn

P

Phạm Hoàng An

Cao cấp
5/1/16
370
130
43
1. Theo TT200 thì khi cho thuê công cụ, dụng cụ:
- Nếu giá trị công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, đồ dùng cho thuê liên quan đến một kỳ kế toán được tính vào chi phí sản xuất, kinh doanh một lần, ghi:
Nợ các TK 623, 627, 641, 642
Có TK 153 - Công cụ, dụng cụ (1531, 1532).
- Nếu giá trị công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, đồ dùng cho thuê liên quan đến nhiều kỳ kế toán được phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh, ghi:
+ Khi xuất công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, đồ dùng cho thuê, ghi:
Nợ TK 242 - Chi phí trả trước
Có TK 153 - Công cụ, dụng cụ.
+ Khi phân bổ vào chi phí sản xuất, kinh doanh cho từng kỳ kế toán, ghi:
Nợ các TK 623, 627, 641,642,...
Có TK 242 - Chi phí trả trước.
- Ghi nhận doanh thu về cho thuê công cụ, dụng cụ, ghi:
Nợ các TK 111, 112, 131,...
Có TK 511 - Doanh thu bán hàng và cung cấp dịch vụ (5113)
Có TK 3331 - Thuế GTGT phải nộp (33311).
- Nhận lại công cụ, dụng cụ cho thuê, ghi:
Nợ TK 153 - Công cụ, dụng cụ (1533)
Có TK 242 - Chi phí trả trước (giá trị còn lại chưa tính vào chi phí).
2. Lúc xuất hóa đơn bán luôn thành phẩm bạn hạch toán thế nào, hóa đơn cho thuê xuất chưa??

Sửa lần cuối:
S

songthan3

Guest
17/11/16
1
0
1
36
Chào các bạn !
Mình nv mới đi làm nên các bạn góp í cho mình nhé !
Đơn vị mình chuyên cho thuê thiết bị xây dựng ( dàn giáo ... ) . Thiết bị do công ty mình sản xuất . Mình hiện đang là kế toán kho và công ty mình dùng PM Misa . Cho mình hỏi mình sẽ định khoản nghiệp vụ xuất kho - nhập kho cho thuê ntn ?
Mình có nghe nói sẽ vào phân hệ chuyển kho trên Phần Mềm misa, Chuyển từ kho hàng thuê công ty mình đến kho các khách hàng, và khi nhập hàng thuê trả về thì làm ngược lại . Mình phân vân phần định khoản sẽ là 155 hay 153 ? ( có chuyển kho từ 155 -> kho 153 trước khi chuyển kho cho Khách hàng thuê ko ?
Hay vấn đề này đối với kế toán kho như mình sẽ làm như tn ?

Cám ơn các bạn !

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA