Hàng hóa, chữ được viết tắt trên hóa đơn

• Thread starter Van tomato
  • Ngày gửi
V

Van tomato

Trung cấp
19/8/16
150
10
18
31
Em chào anh, chị;

Cho em hỏi bên em mua hàng, cụ thể là MIỆNG GIÓ, kế toán bên bán xuất hóa đơn ghi :MG (viết tắt ạ) thì có sao không ạ, trên phụ lục hợp đồng và quyết toán công trình là ghi rõ: MIỆNG GIÓ ạ, mà hóa đơn ghi vậy có sao không ạ.

Chữ CÔNG TY kế toán viết tắt là: CTY có được không ạ.

Em cảm ơn anh,chị.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Á

Ánh Nguyễn 153

Guest
19/7/16
23
0
1
30
Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.

Đơn cử như sau:
- "Phường" thành "P";
- "Quận" thành "Q",
- "Thành phố" thành "TP";
- ''Việt Nam" thành "VN";
- "Cổ phần" là "CP";
- "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH";
- "Khu công nghiệp" thành "KCN";
- "Sản xuất" thành "SX";
- "Chi nhánh" thành "CN"...
Nội dung trên được Quy định tại Thông tư 26/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính.
bạn tìm hiểu nha

V

Van tomato

Trung cấp
19/8/16
150
10
18
31
Vậy là chứ CÔNG TY k dc viet tắt thành CTY ạ, còn hàng hóa viet tat vay co sao k ạ, de e doc them tt ạ

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Trường hợp tên, địa chỉ người mua quá dài, trên hóa đơn người bán được viết ngắn gọn một số danh từ thông dụng nhưng phải đảm bảo đầy đủ số nhà, tên đường phố, phường, xã, quận, huyện, thành phố, xác định được chính xác tên, địa chỉ doanh nghiệp và phù hợp với đăng ký kinh doanh, đăng ký thuế của doanh nghiệp.

Đơn cử như sau:
- "Phường" thành "P";
- "Quận" thành "Q",
- "Thành phố" thành "TP";
- ''Việt Nam" thành "VN";
- "Cổ phần" là "CP";
- "Trách nhiệm Hữu hạn" thành "TNHH";
- "Khu công nghiệp" thành "KCN";
- "Sản xuất" thành "SX";
- "Chi nhánh" thành "CN"...
Nội dung trên được Quy định tại Thông tư 26/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính.
bạn tìm hiểu nha
Bạn trả lời chả ăn nhập gì câu hỏi

V

Van tomato

Trung cấp
19/8/16
150
10
18
31
Anh, chị ơi, vậy chứ công ty k dc viết là Cty, còn mặt hàng miệng gió k được ghi là MG a.

Á

Ánh Nguyễn 153

Guest
19/7/16
23
0
1
30
Bạn trả lời chả ăn nhập gì câu hỏi
theo mình thì là mình đăng nhưng cái đó thì đọc những cái còn lại la ko đc viết tắt thôi. ý mình đang trả lời chữ CTY thôi

Á

Ánh Nguyễn 153

Guest
19/7/16
23
0
1
30
Anh, chị ơi, vậy chứ công ty k dc viết là Cty, còn mặt hàng miệng gió k được ghi là MG a.
cái MG mình ko chắc nên bạn hỏi ai xem nha. vì mình chỉ toàn ghi ro nội dung thôi. Còn chữ CTy thì ko nhưng nếu kiểu ktra qua thôi nhiều chỗ dễ họ vẫn nhận nha

N

Nguyễn Thị Kiều Trinh

Trung cấp
19/12/05
198
13
18
42
Thành phố Cần Thơ
Theo mình được biết thì chữ Công Ty muốn viết tắt được thì phải xem giấy đăng ký kinh doanh có định nghĩa CTy hay khg nha bạn

V

Van tomato

Trung cấp
19/8/16
150
10
18
31
Em cảm ơn ạ, không biết thuế có chấp nhận ghi vậy k, đó là đầu vào bên em ạ,hichic:(:(

V

Van tomato

Trung cấp
19/8/16
150
10
18
31
e cam on a, trong gpkd k có ghi cty ạ, ghi rõ công ty luôn ạ.

Á

Ánh Nguyễn 153

Guest
19/7/16
23
0
1
30
c hỏi a truong thao thao xem. Tại t cũng mới vào nghề thôi nên thường khi viết hóa đơn đầu vào t toàn bảo ngta gửi cho t bản mềm trc xong ok thì họ xuất đưa mình,bạn cứ làm bb điều chỉnh hóa đơn cho chắc. Ko tham khảo thêm ý kiến của ai xem.

V

Van tomato

Trung cấp
19/8/16
150
10
18
31
Em cảm ơn ạ.

T

Truong Thao Thao

Guest
28/6/16
96
8
8
34
Theo kinh nghiệp, miệng gió được viết tắt MG nếu mua HĐ đầu vào vì theo ký hiệu công ty bán quy ước: ví dụ công ty mình mua MG 200x300x150 chẳng hạn, nhưng bình thường xuất HĐ công trình ai xuất tên vật tư hè, như vậy biết bao nhiêu vật tư cho đủ, thường xuất HĐ cho chủ đầu tư đòi tiền thì ghi xuất HĐ theo biên bản nghiệm và và Hồ sơ chất lương...., trong hồ sơ chất lượng có thể hiện danh mục hàng hóa và chất lượng có ký đủ của giám sát.... Còn viết tắt chữ Cty mình tham khảo ko có hướng dẫn nào đề cập hay không nhưng mình hiểu là được. Trong thông tư 39/2014 có đề cập tên địa chỉ người mua/bán ghi đầy đủ/viết tắt theo ĐK KD, ĐK thuế nhưng có thể viết tắt rồi có "..." , phù hợp đăng ký KD, nghĩa là ko mâu thuẩn. Nếu các bạn có phản biện hay dẫn chứng luật/thông tư rõ ràng. Nhưng chú ý lần sau bạn ko nên ghi như vậy vì ko thẩm mỹ và bên mua hàng nhận HĐ ví dụ như công ty tôi cũng vậy cảm thấy bên bán ko tôn trọng và cẩu thả

N

ngakt032011

Guest
17/3/12
5
3
3
Nam Định
Nếu còn chỗ viết thì mở ngoặc viết thêm tên là : Miệng gió cũng được

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA