Hàng về trước chứng từ về sau

• Thread starter huongkt83
  • Ngày gửi
H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
Chào các bạn cùng toàn thể các anh các chị
Mọi người hãy giúp mình tìm ra cách giải quyết vấn đề này với
Minh co mua vật tư về xây lắp ctrình nhưng chưa co hđ đầu vào vậy mình xẽ phải nhập kho vật tư trên theo giá tạm tính phải k?
Nhưng đến khi mình xuất hóa đơn đầu ra và làm thanh lý cho ctrình đó mà hóa đơn đầu vào vẫn chưa có vậy trong trường hợp này mình nên làm như thế nào và hạch toán ra sao
Mình rất mong mọi người đóng góp ý kiến để mình tìm ra cách giải quyết.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Chào các bạn cùng toàn thể các anh các chị
Mọi người hãy giúp mình tìm ra cách giải quyết vấn đề này với
Minh co mua vật tư về xây lắp ctrình nhưng chưa co hđ đầu vào vậy mình xẽ phải nhập kho vật tư trên theo giá tạm tính phải k?
Nhưng đến khi mình xuất hóa đơn đầu ra và làm thanh lý cho ctrình đó mà hóa đơn đầu vào vẫn chưa có vậy trong trường hợp này mình nên làm như thế nào và hạch toán ra sao
Mình rất mong mọi người đóng góp ý kiến để mình tìm ra cách giải quyết.

Tính gì được ? Công ty bạn chuyên đi mua hóa đơn mà lại không chịu mua cho đúng thời hạn ! Ai ma tính nổi cho bạn

H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
Tính gì được ? Công ty bạn chuyên đi mua hóa đơn mà lại không chịu mua cho đúng thời hạn ! Ai ma tính nổi cho bạn
Nếu anh k giúp thì thôi chứ đừng chụp mũ cho người khác. Sao anh lại nói cty đi mua hóa đơn đó chỉ là sai sót trong quá trình làm kế tóan thôi.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
Mình nghĩ ThanhNam nên đọc kỹ trước khi đưa ra câu trả lời của mình nhe! Bạn suy diễn cty bạn ấy chuyên đi mua hoá đơn là không được đâu! ( Dù rằng cũng có 1 số đơn vị...làm kiểu này) nhưng không nên phán xét thẳng thừng như vậy khi chưa rõ tình hình.

Vì trên thực tế Cty của mình cũng thường xuyên xảy ra truờng hợp như vậy, tức là hàng đã về trong tháng nhưng hoá đơn lạị về sau, ngày trên IV dĩ nhiên là...cũng bị ghi sau ngày nhập hàng. Dù biết rằng làm như thế là sai nguyên tắc, hàng phải đi kèm IV, nhưng biết làm sao giờ khi mà bên nhà cung cấp họ không chịu xuất IV và họ đợi giao nhiều đợt mới xuất IV một lần? Thuờng họ luôn luôn xuất IV sau 1 tháng luôn.

Không còn cách nào khác, khi nhập kho đành nhập theo giá tạm tính. Nhưng thồng thuờng còn số tạm tính này giống như đơn giá trên IV khi nhận. Vì khi đặt hàng thuờng đã thoả thuận đơn giá rồi....

H

huongkt83

Trung cấp
15/1/07
90
0
0
41
Hà Đông
bạn vẫn có thể điều chỉnh khi chưa quyết toán thuế và lập BCTC mà
Cám ơn bạn nhưng bạn có thể nói rõ cho mình một chút được không và trình tự hạch tóan xẽ như thế nào.

Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
Dù biết rằng làm như thế là sai nguyên tắc, hàng phải đi kèm IV, nhưng biết làm sao giờ khi mà bên nhà cung cấp họ không chịu xuất IV và họ đợi giao nhiều đợt mới xuất IV một lần? Thuờng họ luôn luôn xuất IV sau 1 tháng luôn.
To Nhatdieu: hàng về trước, hóa đơn về sau 1,2 tháng là đã vi phạm hành chính thuế nhưng còn tạm chấp nhận được (Cơ quan thuế kiểm tra ra là chắc chắn bị phạt). Các công ty xây dựng, công trình thi công cả năm trời, xuất hóa đơn cho chủ đầu tư rồi mà hóa đơn đầu vào chưa có, khả năng chạy mua hóa đơn là ......hơi bị cao

To huongkt83: bạn dùng google search trên wkt sẽ có hơn chục bài, nhanh hơn là ngồi đợi trả lời.

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
(Cơ quan thuế kiểm tra ra là chắc chắn bị phạt). Các công ty xây dựng, công trình thi công cả năm trời, xuất hóa đơn cho chủ đầu tư rồi mà hóa đơn đầu vào chưa có, khả năng chạy mua hóa đơn là ......hơi bị cao
Dĩ nhiên chuyện phạt vì sai nguyên tắc này chắc chắn ai chẳng biết, nhưng có đôi khi không hẵn mọi việc đều suông sẻ, mà có những cái không phải do ý đồ của DN.

Khả năng chạy mua hóa đơn là...hơi bị cao như theo bạn nói nhưng chưa hẵn là cty của bạn huongkt83 đi mua hóa đơn.

To huongkt83: bạn dùng google search trên wkt sẽ có hơn chục bài, nhanh hơn là ngồi đợi trả lời.
Nếu nói như vậy thì sao ngay từ bài trả lời đâu tiên bạn không gợi ý điều này cho bạn ấy biết cách tìm câu trả lời ở đâu đi...lại đi bảo rằng công ty bạn ấy đi mua hóa đơn là không hay tý nào!

(ND xin lỗi vì đã viết những tranh luận không ăn nhập với câu hỏi đưa ra. Nhưng vì mình cảm thấy bức xúc cho câu trả lời ở bài số 2 trong topic này của ThanhNam...> Mod có thể xóa bài này dùm mình, vì đã spam bài. Xin cảm ơn!)

ngocluyen12

ngocluyen12

Guest
24/4/07
705
0
0
Hai phong
Chúng ta lên đây với tính thần hợp tác và hỗ trợ giúp đỡ lẫn nhau trong quá trình hạch toán. Vậy nên mình nghĩ ko nên bàn cãi về chuyện đó. Mong các bạn giải thích và đưa ra những lời khuyên giúp nhau thôi chứ đừng giận nhau trên diễn đàn như thế nữa. Chúng ta ko nên tranh luận đến điều ko hay đó nữa nhé. Giúp bạn ấy để bạn ấy hạch toán cho đúng vậy thôi, nghiệp vụ kế toán mình hơi kém n ên mình cũng đang cần học hỏi.

N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Tại sao lại lớn chuyện vậy vấn đề nhỏ xíu à!
Khi xuất hàng thì xuất hóa đơn nộp thuế Vat còn sao này về hóa đơn đầu vào thì kê khai hoàn thuế thôi chứ có gì đâu.Trong quá trình mua hàng hàng về rồi hóa đơn chưa về thì nhiều mà dựa theo hợp đồng kinh tế lập bảng kê đưa vào khai thuế ở bảng 04/GTGT tháng sau điều chỉnh giảm hàng mua vào trên 04 kê vào 03/gtgt khi có hóa đơn chứ có gì đâu. Bản chất của VAT là thuế gián thu mà T_ra - Tvào > 0 thì nộp thuế còn T_ra- T_vào < 0 thì hoàn thôi chứ có sao đâu? tất cả theo thông tư 32 mà sử dụng.Thếu hay kế toán đều dựa vào thông tư 32 mà thi hành thôi chứ có gì đâu.chúc bạn vui.Rất vui được làm quen với bạn bạn có thể gọi cho mình.

Sửa lần cuối:
N

nguyenduyanh

Trung cấp
4/10/06
73
0
6
45
Binhthuan
Tại sao lại lớn chuyện vậy vấn đề nhỏ xíu à!
Khi xuất hàng thì xuất hóa đơn nộp thuế Vat còn sao này về hóa đơn đầu vào thì kê khai hoàn thuế thôi chứ có gì đâu.Trong quá trình mua hàng hàng về rồi hóa đơn chưa về thì nhiều mà dựa theo hợp đồng kinh tế lập bảng kê đưa vào khai thuế ở bảng 04/GTGT tháng sau điều chỉnh giảm hàng mua vào trên 04 kê vào 03/gtgt khi có hóa đơn chứ có gì đâu. Bản chất của VAT là thuế gián thu mà T_ra - Tvào > 0 thì nộp thuế còn T_ra- T_vào < 0 thì hoàn thôi chứ có sao đâu? tất cả theo thông tư 32 mà sử dụng.Thuế hay kế toán đều dựa vào thông tư 32 mà thi hành thôi chứ có gì đâu.chúc bạn vui.Rất vui được làm quen với bạn bạn có thể gọi cho mình 0986034767

M

mymy191183

Guest
9/5/07
24
0
0
40
Rạch Giá
Bạn vẫn làm thủ tục nhập kho bình thường nhưng chưa ghi sổ mà lưu vào hồ sơ riêng " Hàng về chưa có hóa đơn" .
Nếu cuối tháng HĐ về thì hạch toán N152,133;có 331.
Nếu cuối tháng HĐ chưa về thì dùng giá tạm tính để ghi sổ: Nợ 152,có 331: giá tạm tính
Sang tháng sau nếu HĐ về mà giá khác thì bạn ghi:
Xóa giá tạm tính bằng bút toán âm: N 152, có 331 ( giá tạm tính)
và định khoản lại đúng theo giá hóa đơn : N152,133;có 331
Thế là xong

T

thumau

Guest
5/12/05
24
0
0
HaNoi
Mình thì có ý kiến( đã từng làm): HĐ đầu vào chưa có mà đã có HĐ đầu ra thì nên làm cái HĐồng với nội dung là bên bán NVL.HH sẽ xuất HĐ cho bên mua sau khi bên mua đã thanh toán đủ tiền hàng(NVL,HH). DNXL có đặc thù là phải hoàn thiện công trình và đc giải ngân mới có đủ tiền chi trả cho số tiền mua NVL,HH đầu vào.người bán cho các DNXL đa phần là những người quen, nên vc họ cho mình nợ tiền hàng là bình thường ( đây có thể coi là 1 hình thức DNXL chiếm dụng vốn mà)

Sửa lần cuối:
HaiTam

HaiTam

Nguyễn Hải Tâm
Thành viên BQT
7/11/02
2,177
594
113
TP.HCM
www.webketoan.vn
Ở đây có CV630/TCT-PCCS ngày 06/02/2007 V/v: Vướng mắc về xuất hóa đơn. Bạn nào quan tâm thì xem cho biết cách CQ Thuế xử lý nếu kiểm tra phát hiện không xuất hóa đơn ngay tại thời điểm chuyển giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

Đính kèm

• CV630_060207.tif
    116.2 KB · Lượt xem: 81
Q

quanhien2007

Guest
Cách hạnh toán cho hàng về trước hdơn về sau

CHao ban, cty cua minh doi khi cung roi vao truong hop giong ban do. Mình mới vào làm kế toán , kiểm tra lại hoa don thì thây trễ cả 1,2.3,4 tháng cũng có nữa.
Mình đang làm thế này các bạn bạn có đúng không nhé.
Vdụ tháng mua hàng là tháng 3 mà tháng 4,5 hóa đơn mới về ,thì trong bảng nhập xuất tồn bạn nhập bình thường nghĩa là ngày nhập hàng là 15/03/07 (chỉ có hoa đơn BL chứ VAT thì chưa về), ngày xuất VAT đầu ra là 16/07/07
thì cột ngày nhập bạn nhập bình thường theo ngày mua hàng thực tế, giá mua dựa vào giá của tờ HD bán lẻ,hoặc phiếu báo giá của nhà cung cấp (thường thì 02 bên đã thống nhất giá cả mới mua hàng nên hóa đơn sau này giá cũng ko khác gi cả), nhập theo giá mua bình thường Ko có VAT.
Còn phần hạch toán bạn ghi là nhập hàng của Cty XXX :Nợ 156 có 331
Đến khi nào nhận được hóa đơn đầu vào thì bạn dịnh khoản là :Nợ 331XXX, có 111, đồng thời ĐK thêm tiền thuế nữa là :Nợ 133, có 111.
(nếu thuế hỏi thì mình trả lời là vì do cty chua tra du tien nen ho chua xuat hoa don......)
chúc bạn thành công

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA